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TANGAZO LA SERIKALI NA. 478P la tarehe 01/07/2022 

 

SHERIA YA MICHEZO YA KUBAHATISHA, 

(SURA YA 41) 

__________ 

 

KANUNI 
__________ 

 

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 85) 

__________ 

 

KANUNI ZA MICHEZO YA KUBAHATISHA MTANDAONI, 2022 

 

SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA AWALI 
  
Jina na matumizi  1.-(1) Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za 

Michezo ya Kubahatisha Mtandaoni, 2022. 
  (2)  Kanuni hizi zitatumika kwa michezo yote ya 

kimtandao iliyopewa leseni chini ya Sheria. 
  
Tafsiri  2.  Katika Kanuni hizi, isipokuwa muktadha 

unahitaji vinginevyo- 
Sura ya 41 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Michezo ya 

Kubahatisha; 
 “muombaji” maana yake ni mtu yeyote anayeomba au 

anayetaka kuomba leseni ya michezo ya 

kubahatisha, leseni ya mtengenezaji au 

mwendeshaji au msambazaji, usajili au kutafuta 

kukubalika chini ya masharti ya Sheria, au idhini 

ya kitendo chochote au muamala ambao leseni 

ya Bodi ya maduka ya michezo ya kubahatisha, 

leseni ya bahati nasibu, inatakiwa au kutolewa 

chini ya masharti ya Sheria; 
 “wakala aliyeidhinishwa” maana yake ni mtu au watu 

walioidhinishwa na Bodi kutekeleza kazi yoyote 
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iliyoainishwa katika Sheria au Kanuni hizi, kwa 

ajili na kwa niaba ya Bodi na inajumuisha 

mamlaka iliyoteuliwa; 
 “benki” maana yake ni taasisi inayojishughulisha na 

biashara ya benki; 
 “Bodi” maana yake ni Bodi ya Michezo ya Kubahatisha 

ya Tanzania iliyoanzishwa na kifungu cha 4(1) 

cha Sheria; 
 “mifumo ya udhibiti” maana yake ni programu, mianzi 

laini, mianzi ngumu, mifumo na viwango 

vinavyoathiri matokeo ya shughuli ya michezo 

ya kubahatisha iliyoidhinishwa; 
 “michezo ya kubahatisha mtandaoni” maana yake ni 

shughuli ya michezo ya kubahatisha 

inayofanywa kwa kutumia kifaa 

kilichounganishwa kwa njia ya mtandao, au aina 

nyingine yoyote ya kielektroniki au teknolojia 

nyingine inayowezesha mawasiliano; 
 “akaunti iliyoteuliwa” maana yake ni akaunti 

iliyoteuliwa na mchezaji, inayoshikiliwa na 

benki au taasisi ya fedha kwa ajili ya kuhamisha 

fedha kuhusiana na michezo ya kubahatisha ya 

mtandao, na ambayo haitahusisha uhamisho wa 

fedha taslimu; 
 “akaunti ya mchezaji” maana yake ni akaunti 

inayomilikiwa na mchezaji, ambayo mmiliki wa 

leseni ana haki ya kutoa dau; 
 “tatizo litokanalo na kucheza michezo ya kubahatisha” 

maana yake ni ushiriki wa mara kwa mara katika 

shughuli ya michezo ya kubahatisha ambayo 

inaweza kusababisha madhara ya kisaikolojia, 

kiutendaji na kiuchumi, kwake au familia. 
  

SEHEMU YA PILI 

MASHARTI YA LESENI 
  
Vigezo vya  3. Katika kuzingatia kama mtu anafaa kwa 
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kupatiwa leseni 

ya michezo ya 

kubahatisha 

madhumuni ya kupewa leseni yoyote kwa mujibu wa 

Sheria au Kanuni hizi, hakuna mtu atakayepewa leseni 

ya michezo ya kubahatisha isipokuwa mtu huyo- 

(a) hajawahi kunyimwa leseni ya michezo ya 

kubahatisha na mamlaka hii au nyinginezo; 
 (b) hajawahi kusitishiwa au kufutiwa leseni ya 

michezo ya kubahatisha na mamlaka hii au 

nyinginezo; 
 (c) hajawahi kuondoa maombi ya leseni yoyote 

ya michezo ya kubahatisha popote kwa 

sababu zozote; 
 (d) ana majengo ya michezo ya kubahatisha 

ambayo yanaonekana yanafaa na Bodi; 
 (e) anazingatia masharti yote ya Sheria na 

Kanuni hizi; 
 (f) hajatiwa hatiani kwa kosa lolote la jinai 

linalohusisha ulaghai au kukosa uaminifu; 
 (g) ana uthibitisho wa uwezo wa kifedha za 

kutosha unaomuwezesha kutekeleza 

majukumu yote na kutoa mtaji wa kutosha 

wa kugharamia uendeshaji wa shughuli za 

michezo ya kubahatisha; na 
 (h) ana teknolojia na vifaa vinavyohitajika 

ambavyo vimejaribiwa na kuthibitishwa na 

taasisi iliyoidhinishwa. 
  

SEHEMU YA TATU 

UTOAJI WA LESENI 
  
Maombi ya leseni 

ya michezo ya 

kubahatisha 

mtandaoni  

 4.-(1) Maombi chini ya kanuni hii 

yatawasilishwa kwa Bodi katika nakala mbili za fomu 

kwa namna iliyoainishwa katika Jedwali la Kanuni hizi 

au kwa njia ya kielektroniki. 

 (2)  Maombi yatakayofanywa chini ya kanuni 

ndogo ya (1) yatakuwa na taarifa zote zilizoombwa 

kwenye fomu na kuambatishwa na- 
 (a) mpango wa biashara; 
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 (b) nakala ya katiba na kanuni za kampuni; 
 (c) nakala ya hati ya usajili wa kampuni 

iliyothibitishwa; 
 (d) uthibitisho wa mtaji wa kutosha wa fedha 

kwa ajili ya utekelezaji wa mradi; 
 (e) uthibitisho wa uraia wa kila mwanahisa, 

mkurugenzi na mfanyakazi maalumu, 

ikijumuisha wasifu wa kina kwa kila 

mwanahisa, mkurugenzi na mfanyakazi 

maalumu, nakala ya ukurasa wa hati ya 

kusafiria yenye maelezo ya mmiliki na 

picha ya pasipoti; 
 (f) fomu ya tamko iliyoainishwa katika Jedwali 

la Kanuni hizi kwa kila mkurugenzi au 

mwanahisa mwenye asilimia tano au zaidi 

ya umiliki au udhibiti wa maslahi katika 

taasisi inayoomba; 
 (g) endapo mwombaji ni kampuni, itawasilisha 

taarifa ya fedha iliyokaguliwa hivi karibuni; 
 (h) hati ya uthibitisho wa kulipa kodi kutoka 

kwa mamlaka ya mapato ya nchi anakotoka 

mwombaji mgeni na hati ya uthibitisho wa 

kulipa kodi inayotolewa na Mamlaka ya 

Mapato Tanzania kwa mwombaji wa ndani, 

na kwa kila mwanahisa, mkurugenzi na 

mfanyakazi maalumu, pale inapohusika; 
 (i) maelezo kutoka kwa watu wawili, ambao 

sio ndugu, wakithibitisha tabia njema ya 

kimaadili na wajibu wa kifedha wa 

mwanahisa na wakurugenzi na maafisa 

waandamizi wanaopendekezwa wakati wa 

maombi; 
 (j) azimio la Bodi ya Wakurugenzi ya 

mwombaji kuwekeza Tanzania; 
 (k) fomu ya ahadi ya kupinga rushwa; 
 (l) miongozo ya kucheza kwa ustaarabu; 
 (m) fomu za maombi zilizoainishwa katika 
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Kanuni hizi, kwa kila mkurugenzi wa 

mwombaji au mwanahisa mwenye asilimia 

tano au zaidi ya umiliki au udhibiti wa 

maslahi katika taasisi inayoomba; 
TS. Na. 

385 la 2003 
(n) ada ya maombi kama ilivyoainishwa katika 

Jedwali la Kanuni za Michezo ya 

Kubahatisha; 
 (o) taarifa za kina kuhusu mtoa huduma, 

muundo, vifaa na huduma zitakazotolewa 

kwa mmiliki wa leseni; na 
 (p) ufafanuzi wa teknolojia na chanzo chake. 
  
Uchunguzi na 

gharama za 

uchunguzi 

 5.-(1) Baada ya kupokea maombi, chini ya 

kanuni ya 4(1), Bodi itafanya uchunguzi au kuhitaji 

kuwasilishwa kwa tamko au taarifa zaidi kama 

itakavyoona inafaa ili kuwezesha upekuzi yakinifu wa 

maombi hayo. 
  (2) Mtu yeyote ambaye atawasilisha nyaraka 

kwa Bodi kuhusiana na uchunguzi au upekuzi wowote 

ataweka kumbukumbu kamili na ya kina ya nyaraka 

zote. 
  (3) Baada ya kuwasilishwa, nyaraka zitakuwa 

sehemu ya mali ya Bodi na zitachukuliwa kuwa ni siri. 
   (4)  Waombaji wote wa leseni, isipokuwa leseni 

ya mfanyakazi msaidizi, atalipa gharama za uchunguzi 

kama itakavyoamuliwa na Bodi. 
  (5)  Pamoja na gharama za uchunguzi, waombaji 

wote watalipa kwa Bodi gharama halisi zifuatazo 

zilizotumika katika kufanya uchunguzi wa awali- 
 (i) usafiri na gharama zinazohusiana; 
 (ii) gharama muhimu za uendeshaji wa ofisi 

mpaka ukamilishwaji wa zoezi la 

upekuzi na uchunguzi. 
  (6)  Kabla ya uchunguzi wowote kufanyika, kila 

mwombaji atalipa kwa Bodi kiasi cha fedha ambacho 

kinaweza kutosha kwa ajili ya zoezi hilo. 
  (7) Pale ambapo kiasi kilichowekwa kwa ajili ya 
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kugharamia uchunguzi kinakaribia sifuri au 

kinatazamiwa kufikia sifuri kutokana na sababu 

zinazotarajiwa au zinazofahamika ambazo zitatokea 

hapo baadaye, Bodi itawasilisha maombi ya kuongeza 

fedha zaidi kwa ajili ukamilishwaji wa zoezi la 

uchunguzi. 
  (8) Zoezi la uchunguzi linaweza kusitishwa hadi 

fedha zaidi zitakapopokelewa. 
  (9)  Pale ambapo mwombaji anapinga gharama 

yoyote ya uchunguzi, au uhitaji wa kuongeza fedha 

zaidi, mwombaji anaweza kuomba ahueni kutoka kwa 

Bodi, kwa amri ya tamko au hoja nyingine inayofaa, 

kuhusu masuala yanayobishaniwa. 
  (10)  Ndani ya siku tisini baada ya kukamilika 

kwa uchunguzi, bakaa ya gharama za uchunguzi 

itarejeshwa kwa mwombaji ikiambatana na taarifa ya 

gharama zilizotolewa. 
  (11) Leseni haitatolewa hadi malipo ya kiasi 

kamili cha salio linalopungua kimepokelewa kutoka 

kwa mwombaji. 
TS. Na. 

385 la 2003 
 (12)  Baada ya uchunguzi mmiliki wa leseni, 

atapewa hati ya kufaa iliyoainishwa katika Jedwali la 

Kanuni za Michezo ya Kubahatisha, baada ya malipo ya 

shilingi milioni moja. 
  
Masharti 

yanayoambatana 

na leseni 

 6. Bodi inaweza kuweka masharti kwa leseni 

iliyotolewa chini ya Sheria kuhusiana na: 

(a) viwango vya kiufundi na namna ya 

uendeshaji; 
 (b) vipimo vya kiufundi na viwango vya mianzi 

laini na vifaa; 
 (c) asili na vipimo vya mfumo wa udhibiti na 

taratibu za ndani; 
 (d) kuendesha akaunti ya benki nchini; 
 (e) kutumia kifaa cha michezo ya kubahatisha 

au teknolojia iliyoithibitishwa na wakala 

aliyeidhinishwa; 
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 (f) wajibu wa kutuma miamala ya michezo ya 

kubahatisha kwenye mfumo wa kielektroniki 

wa ufuatiliaji na udhibiti wa michezo ya 

kubahatisha; 
 (g) wajibu wa kuwazuia watu walio chini ya 

umri wa miaka kumi na nane kushiriki katika 

shughuli za michezo ya kubahatisha; 
 (h) wajibu wa kuweka dhamana kwa Bodi; 
 (i) wajibu wa kuhamasisha uchezaji wa 

kistaarabu wa michezo ya kubahatisha; 
 (j) udhibiti wa matangazo; na 
 (k) wajibu wa kuzingatia matakwa ya sheria na 

maelekezo yanayotolewa na Bodi mara kwa 

mara. 
  
Maombi ya leseni 

ya mtoa huduma 
 7.  Mwombaji wa leseni ya mtoa huduma 

atawasilisha taarifa zifuatazo- 

(a) hati ya usajili; 
 (b) wasifu wa kampuni; 
 (c) hati za uthibitishaji wa bidhaa au huduma; na 
 (d) nakala ya leseni iliyothibitishwa na kutolewa 

katika mamlaka ya kigeni ambapo 

mwombaji anatoa huduma kama hiyo. 
  
Maombi ya leseni 

ya mfanyakazi 

maalumu 

TS. Na.  

385 la 2003 

 8.-(1)  Maombi ya leseni ya mfanyakazi 

maalumu yatawasilishwa kwa Bodi katika fomu kwenye 

nakala mbili kama ilivyoainishwa katika Kanuni za 

Michezo ya Kubahatisha.  

 (2)  Maombi yaliyofanywa chini ya kanuni hii 

yataambatishwa na- 
 (a) barua kutoka kwa mwombaji au mmiliki wa 

leseni kwenda kwa Bodi ikiwa na yafuatayo: 
 (i) nafasi inayopendekezwa; 
 (ii) majukumu na wajibu yanayoambatana 

na nafasi inayopendekezwa; 
 (iii) sifa alizonazo; na 
 (iv) aina ya mafunzo aliyopokea. 
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TS. Na.  

385 la 2003 
(b) ada ya maombi ya leseni ya mfanyakazi 

maalumu kama ilivyoainishwa katika Kanuni 

za Michezo ya Kubahatisha; 
 (c) fomu ya tamko iliyojazwa kikamilifu kama 

ilivyoainishwa katika Kanuni za Michezo ya 

Kubahatisha; 
 (d) wasifu wa mleta maombi wenye wadhamini 

wawili; 
 (e) barua kutoka kwa mwajiri wa awali; 
 (f) nakala ya Kitambulisho cha Taifa kwa 

mwombaji wa ndani au hati ya kusafiria kwa 

mwombaji mgeni; 
 (g) picha mbili za pasipoti za hivi karibuni; na 
 (h) taarifa nyingine yoyote kama 

itakavyohitajika na Bodi. 
  

SEHEMU YA NNE 

UENDESHAJI 
  
Kuhifadhi seva   9.-(1) Mmiliki wa leseni atakuwa na seva ya 

msingi ndani ya Tanzania Bara. 
  (2) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1) na 

baada ya idhini ya Bodi, seva ya msingi inaweza 

kuhifadhiwa nje ya Tanzania Bara kwa muda 

utakaoainishwa na Bodi: 
  Isipokuwa kwamba, kwa kipindi ambacho seva 

ya mmiliki wa leseni imehifadhiwa nje ya Tanzania 

Bara, mmiliki wa leseni atahifadhi seva inayofanana na 

ile iliyopo Tanzania Bara. 
  (3) Baada ya kumalizika kwa muda ulioainishwa 

na Bodi chini ya kanuni ndogo ya (2), seva ya msingi ya 

mmiliki wa leseni itawekwa Tanzania Bara.  
  (4) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (2), pale 

ambapo seva ya msingi imehifadhiwa nje ya Tanzania 

Bara, mfumo wa udhibiti wa fedha utakuwa ndani ya 

Tanzania Bara. 
  (5) Mmiliki wa leseni atahakikisha kuwa 
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masuala yanayohusiana na eneo, jengo, ulinzi na 

usalama wa jengo, uokoaji wa maafa na taratibu za 

ndani za mazingira ya kuhifadhia yameshughulikiwa 

ipasavyo. 
  (6) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (5), 

mmiliki wa leseni atazingatia kila mojawapo ya 

vipengele vifuatavyo- 
 (a) kwenye eneo- 
 (i) ukaribu wa usambazaji wa teknolojia 

za habari, mawasiliano ya simu na 

bidhaa au huduma zinazohusiana; 
 (ii) ukaribu wa huduma kwa mahitaji ya 

mtumiaji, biashara au mfanyakazi; 
 (iii) uhakika wa upatikanaji wa nishati ya 

umeme na huduma za mawasiliano 

ya simu; 
 (iv) upatikanaji wa kipimo data; 
 (v) urahisi wa kufikia jengo ikiwa ni 

pamoja na eneo la maegesho na 

uzingatiaji wa msongamano; na 
 (vi) wakaazi walio karibu na majengo au 

ofisi; 
 (b) kwenye miundombinu ya jengo- 
 (i) chumba cha seva kukidhi viwango 

vya kimataifa; 
 (ii) upungufu wa nishati ya umeme na 

milisho ya mawasiliano ya simu; 
 (iii) vifaa vya nishati vya nje ya mkondo 

wa umeme ambavyo ni pamoja na 

ugavi wa nishati usiokatizwa na 

jenereta; 
 (iv) idadi ambayo jenereta litahitaji 

kujazwa mafuta tena na mipango 

iliyopo; 
 (v) uwashaji wa vifaa vya nishati vya nje 

ya mkondo wa umeme; 
 (vi) ni mara ngapi vifaa vya nishati vya 
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nje ya mkondo wa umeme 

hujaribiwa; 
 (vii) mfumo wa dharura wa taa; 
 (viii) ufikiwaji wa lifti na sehemu za 

kupakilia; 
 (ix) utoshelezi wa mifumo ya ndani ya 

nyaya, nyaya au matoleo; 
 (x) karakana inayojitosheleza na nafasi 

ya ofisi kwa ajili ya wateja; 
 (xi) eneo lililotengwa kwa ajili ya kutolea 

ufafanuzi kwa wateja; na 
 (xii) upatikanaji wa satelaiti; 
 (c) ulinzi na usalama wa jengo- 
 (i) mipaka ya uzio; 
 (ii) umuhimu wa kutumia walinzi; 
 (iii) udhibiti wa kuingia kielektroniki au 

fizikali au vinginevyo; 
 (iv) mifumo ya kengele; 
 (v) matokeo ya majaribio ya mifumo ya 

usalama inapotokea hitilafu ya 

umeme; 
 (vi) kamera za kufuatilia eneo zima, eneo 

linalolindwa na maeneo ya karibu; 
 (vii) ufuatiliaji wa watumishi katika 

maeneo muhimu; 
 (viii) hatua za kuzuia ufuatiliaji kwenye 

tovuti au vifaa vya kusikiliza vya 

mbali, ufuatiliaji wa kielektroniki wa 

shughuli za kompyuta; 
 (ix) wakandarasi wanaotumika hasa 

wanaofanya usafi; 
 (x) ufikiaji wa vifaa vya usambazaji na 

upatikanaji wa mawasiliano; 
 (xi) ufikiaji wa mtambo na vyumba vya 

vifaa ikiwemo vingine vya lifti na 

kiyoyozi; 
 (xii) ujenzi wa ukuta wa nje na wa ndani; 
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 (xiii) ubora wa vitasa; 
 (xiv) kiwango cha usalama cha milango, 

madirisha, sehemu za dharura za 

moto, sehemu ya kupokelea mizigo 

na sehemu nyingine za kuingilia; 
 (xv) mfumo wa kuzima moto; 
 (xvi) kiyoyozi; 
 (xvii) ulinzi wa taa; 
 (xviii) mahitaji ya usalama na afya mahali 

pa kazi; 
 (d) uokoaji wa maafa- 
 (i) uwezo wake; 
 (ii) mpango wa mwendelezo wa 

biashara; 
 (e) katika taratibu za ndani- 
 (i) kanuni na udhibiti wa kuingia kwa 

wafanyakazi na wageni; 
 (ii) utunzaji wa rejista au kitabu cha 

kumbukumbu za kuingia; 
 (iii) kushughulikia arifa za kengele za 

kiufundi na usalama; 
 (iv) idhini ya wakandarasi; 
 (v) maombi ya dharura ya kuingia; 
 (vi) ukaguzi wa kawaida wa usalama au 

upekuzi; 
 (vii) utendaji kazi wa wakati wote au 

utaratibu nje ya saa; 
 (viii) uwepo wa mfanyakazi maalumu au 

upatikanaji wake anapohitajika; 
 (ix) taratibu za dharura zinazojumuisha 

uokoaji na moto; na 
 (x) taarifa za mtu binafsi, kibali na 

mafunzo. 
  (7) Seva ya msingi na mifumo ya udhibiti wa 

fedha itakuwa angalau na taarifa zote zinazohusiana na 

wachezaji wote ikiwa ni pamoja na historia ya mchezo, 

historia ya fedha na madeni ya sasa. 
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  (8) Kwa madhumuni ya kanuni ndogo ya (4) 

“mfumo wa udhibiti wa fedha” maana yake ni mfumo 

wa kompyuta wenye mfanano wa wakati halisi wa fedha 

na taarifa ya mchezaji kutoka katika shughuli ya 

mchezo wa kubahatisha mtandaoni. 
  
Wajibu wa mtoa 

huduma 
 10.-(1) Mtoa huduma atawasilisha mpango wa 

mazingira ya utunzaji pamoja na ukandarasi wa 

topolojia kwa ajili ya kuidhinishwa na Bodi kabla ya 

uendeshaji. 

  (2)  Bodi itamtaka mtoa huduma ya uhifadhi 

kufanya maombi ya cheti cha kufaa. 

  
Mipango ya 

dharura 
 11.-(1)  Mmiliki wa leseni ataweka mipango ya 

dharura na muendelezo wa biashara ili kuhakikisha 

uwezo wa kuendesha biashara kwa msingi unaoendelea 

na kupunguza hasara mbaya kutokana na muingiliano 

wa kibiashara. 

  (2)  Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1), 

mipango hiyo itakuwepo kwa ajili ya michakato yote 

muhimu ya biashara na itazingatia aina tofauti za 

matukio yanayokubalika. 

  (3)  Bila kujali kanuni ndogo ya (2) umakini 

utaelekezwa katika uwezo wa kurejesha kumbukumbu 

za kielektroniki au za nakala ngumu ambazo ni muhimu 

kwa kurudisha biashara upya. 

  (4) Mmiliki wa leseni mara kwa mara atapitia 

mipango yake ya kujikwamua katika majanga na 

kuendeleza biashara ili kuona kwamba ipo sawa na 

uendeshaji wake wa shughuli wa sasa na mbinu za 

kibiashara. 

  (5) Mipango iliyotajwa chini ya kanuni ndogo ya 

(4) itajaribiwa mara kwa mara ili kuhakikisha kuwa 

mmiliki wa leseni atakuwa na uwezo wa kutekeleza 

mipango hiyo katika kipindi cha mitikisiko mikali ya 

biashara. 
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Kituo cha 

usimamizi 
 12.-(1) Mmiliki wa leseni atatakiwa kuanzisha 

na kutunza kituo cha usimamizi chenye makazi ndani ya 

Tanzania Bara. 
  (2) Kituo cha usimamizi kinachotajwa chini ya 

kanuni hii itakuwa na angalau mkurugenzi mmoja na 

mfanyakazi maalum mmoja, au kama itakavyoamuliwa 

na Bodi. 

  
Utambulisho wa 

mchezaji 
 13.-(1) Mchezaji anayedhamiria kushiriki katika 

mchezo ya kubahatisha, atathibitisha utambulisho wake 

kwa kuwasilisha moja ya nyaraka zifuatazo kwa 

mmiliki wa leseni: 
 (a) hati ya kusafiria; 
 (b) kitambulisho cha taifa; au 
 (c) kitambulisho kingine chochote au nyaraka 

ambayo itaidhinishwa na Bodi. 
  (2)  Mmiliki wa leseni hatakubali dau lolote 

kutoka kwa mchezaji hadi hapo utambulisho wa 

mchezaji utakapohakikishwa kwa mujibu wa mifumo ya 

udhibiti iliyoidhinishwa. 
  
Usajili wa 

mchezaji 
 14.-(1) Mchezaji atajisajili kwa mmiliki wa 

leseni kwa kujaza na kuwasilisha fomu ya usajili 

ambayo itajumuisha:  
 (a) jina kamili; 
 (b) jinsi; 
 (c) nakala ya kitambulisho au namba ya 

utambulisho au namba ya hati ya kusafiria au 

uthibitisho mwingine wowote wa 

utambulisho kama ambavyo Bodi 

itaidhinisha; 
 (d) anwani ya makazi na posta; 
 (e) anwani ya barua pepe; 
 (f) nambari ya simu; 
 (g) umri; na 
 (h) akaunti ya mchezaji iliyochaguliwa. 
  (2)  Mmiliki wa leseni atampatia mchezaji- 
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 (a) vigezo na masharti ya usajili; 
 (b) kanuni za mchezo kwa michezo 

iliyoruhusiwa inayotolewa na mmiliki wa 

leseni; 
 (c) gharama yoyote inayohusiana na ushiriki 

katika mchezo; na 
 (d) tamko la wazi kuhusu wachezaji chini ya 

umri, kucheza kistaarabu na ujumbe kwamba 

mchezaji anaweza kuweka mipaka kama 

ilivyoainishwa katika Sehemu ya Kumi na 

maelekezo mengine yoyote kama Bodi 

itakavyoelekeza. 
  
Kukataa kusajili   15.  Mmiliki wa leseni anaweza kukataa 

kumsajili mtu kama mchezaji katika mchezo 

ulioruhusiwa kwa jina lisilofaa, lisilokuwa na maadili au 

linalovunja sheria. 
  
Akaunti ya 

kushiriki 
 16.-(1) Mchezaji hatashiriki katika shughuli 

yoyote ya mchezo wa kubahatisha mtandaoni isipokuwa 

ameteua akaunti ya benki au taasisi ya kifedha au 

mwendeshaji wa mtandao wa simu aliyeruhusiwa kwa 

ajili ya kuwezesha miamala ya kifedha.  
  (2) Akaunti iliyotajwa chini ya kanuni ndogo ya 

(1) itateuliwa wakati wa usajili wa mchezaji.  
  (3) Mmiliki wa leseni hatakubali dau kutoka 

kwa mchezaji katika mchezo ulioidhinishwa isipokuwa 

kama akaunti ya mchezaji imefunguliwa kwa jina la 

mchezaji na kuna fedha za kutosha katika akaunti ya 

kuweza kulipia kiasi cha dau. 
  (4) Mchezaji anaruhusiwa kuwa na akaunti moja 

tu ya mchezaji na mmiliki wa leseni. 
  (5) Mmiliki wa leseni anaweza kukubali malipo 

kutoka kwa mchezaji kupitia- 
 (a) kadi ya malipo; 
 (b) kadi ya kutolea au akaunti za thamani 

zilizohifadhiwa; 
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 (c) hamisho la kielektroniki; 
 (d) hamisho kwa njia ya waya; 
 (e) hundi; 
 (f) vocha ya kuongeza fedha; 
 (g) hamisho kwa njia ya simu; na 
 (h) njia nyingine yoyote iliyoidhinishwa na 

Bodi. 
  
Mmiliki wa leseni 

kutumia akaunti 

ya mchezaji 

 17.  Mmiliki wa leseni anaweza kuifikia akaunti 

ya mchezaji kwa- 

(a) kutoa kiasi cha fedha katika akaunti ya 

mchezaji kulipia dau; 

(b) kuweka kiasi cha fedha alichoshinda 

mchezaji katika akaunti ya mchezaji; 
 (c) kuweka bonasi fedha katika akaunti ya 

mchezaji; 
 (d) kuhamisha fedha kwenda katika akaunti 

iliyoteuliwa; 
 (e) kufunga akaunti ya mchezaji, endapo 

imebaki bila kutumika kwa kipindi cha zaidi 

ya siku mia na themanini; 
 (f) kutekeleza marekebisho yaliyoidhinishwa na 

uongozi; na 
 (g) kufanya muamala kama itakavyoelekezwa na 

Bodi. 
  
Udhibiti wa 

akaunti ya 

mchezaji 

 18.-(1) Mmiliki wa leseni ataanzisha mfumo 

sahihi wa taratibu za udhibiti wa ndani zilizoidhinishwa 

na Bodi ili kuhakikisha kwamba miamala yote ya 

akaunti ipo chini ya udhibiti mkali wa usalama na 

inatunzwa katika kitabu cha kumbukumbu ya ukaguzi 

wa mfumo. 
  (2) Pale ambapo mmiliki wa leseni amefunga 

akaunti ya mchezaji iliyorejelewa chini ya kanuni ya 

17(e), atarejesha bakaa yoyote ya fedha zilizosalia 

kwenye akaunti iliyochaguliwa na mchezaji ndani ya 

siku tano za kazi. 
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Michezo 

iliyokatizwa au 

kutokufanyika  

 19.-(1)  Pale ambapo ushiriki wa mchezaji katika 

shughuli ya mchezo wa kubahatisha umekatizwa 

kutokana na tatizo la kimfumo, mmiliki wa leseni 

anapaswa kujaribu kutatua tatizo kwa kuhakikisha kuwa 

mfumo unatoa utaratibu kwa mchezaji- 
 (a) kurejea tena kushiriki katika shughuli ya 

michezo katika hali ile ile kama ilivyokuwa 

kabla ya kutokea kwa tatizo wakati mfumo 

wa michezo ya kubahatisha 

utakaporejeshwa; 
 (b) kumaliza mchezo wa kubahatisha ambao 

haujamalizika; au 
 (c) kusitisha ushiriki katika mchezo husika. 
  (2) Pale ambapo ushiriki katika shughuli ya 

michezo ya kubahatisha hauwezi kuendelea ndani ya 

muda mahsusi ulioainishwa katika vigezo na masharti, 

ushiriki katika shughuli ya michezo ya kubahatisha 

utasitishwa. 
  (3)  Pale ambapo mmiliki wa leseni ameshindwa 

kutatua tatizo chini ya kanuni ndogo ya (1), atapaswa- 
 (a) kuitaarifu Bodi juu ya tukio hilo na Bodi 

inaweza kuchunguza; 
 (b) kusitisha kufanya shughuli ya michezo ya 

kubahatisha inayoelekea kuathiriwa na 

hitilafu au dosari kama hiyo. 
  (4)  Baada ya kuchunguza tukio lililorejelewa 

chini ya kanuni ndogo ya (3)(a), Bodi inaweza 

kumuelekeza mmiliki wa leseni- 
 (a) kurejesha kiasi kilichowekwa kama dau na 

mchezaji; na 
 (b) ikiwa mchezaji amepata alama wakati 

shughuli ya mchezo ilipokatizwa, amlipe 

mchezaji thamani ya fedha ya alama hizo; au 
 (c) kuchukua hatua zozote ambazo Bodi inaona 

inafaa. 
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SEHEMU YA TANO 

TUZO 
  
Tuzo ya fedha na 

isiyo ya fedha 
 20.-(1)  Pale ambapo mchezaji atashinda tuzo ya 

fedha, mmiliki wa leseni ataweka kiasi cha tuzo ya 

fedha kwenye akaunti ya mchezaji. 
  (2) Pale ambapo mchezaji ameshinda tuzo isiyo 

ya fedha, mmiliki wa leseni atapaswa-  
 (a) kuikabidhi tuzo hiyo yeye binafsi au kwa 

barua iliyothibitishwa kwa anwani 

iliyotolewa na mchezaji; au 
 (b) kumpa mchezaji notisi ya maandishi ya 

anwani ambayo tuzo inaweza kupokelewa. 
  
Tuzo isiyo ya 

fedha ambayo 

haijadaiwa 

 21.-(1)  Iwapo tuzo isiyo ya fedha 

haitachukuliwa ndani ya siku tisini baada ya kutolewa 

kwa taarifa ya mahali inapopaswa kuchukuliwa, 

mmiliki wa leseni ataitaarifu Bodi kuhusu tuzo yoyote 

ambayo haijadaiwa. 
  (2) Baada ya kupokea taarifa chini ya kanuni 

ndogo ya (1), Bodi itatoa maelekezo kwa mmiliki wa 

leseni kutoa tuzo ambayo haijadaiwa kwa mnada wa 

hadhara, zabuni au kama Bodi itakavyoamua. 
  (3) Kwa kuzingatia usimamizi wa Bodi, mmiliki 

wa leseni ataondoa gharama za uondoshaji kutoka 

katika mapato ya mauzo na kulipa kiasi kitakachobaki 

katika akaunti ya mchezaji. 
  (4) Pale ambapo hakuna akaunti ya mchezaji, 

mmiliki wa leseni ataweka salio katika akaunti ya 

mchezaji iliyoteuliwa awali. 
  (5) Pale ambapo mmiliki wa leseni hafahamu 

mahali mchezaji alipo, mmiliki wa leseni atalipa salio 

katika akaunti iliyoanzishwa na kutunzwa na Bodi. 
  

Madai ya tuzo 

ambayo 

haijalipwa 

 22.  Pale ambapo dai la tuzo limetolewa kwa 

mmiliki wa leseni ndani ya siku tisini baada ya 

kumalizika kwa shughuli ya michezo ya kubahatisha, 
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mmiliki wa leseni atatatua dai hilo. 
  
Kutaifishwa kwa 

tuzo ambazo 

hazijachukuliwa 

 23.  Pale ambapo tuzo haijachukuliwa ndani ya 

miaka mitatu baada ya kumalizika kwa shughuli ya 

mchezo wa kubahatisha, stahili hiyo itakatishwa na tuzo 

kutaifishwa na Bodi. 
  
Kuzuia tuzo  24.-(1)  Mmiliki wa leseni anaweza kuzuia tuzo 

katika mchezo endapo ana sababu ya kuamini kwamba: 

(a) ushindi uliathiriwa na mwenendo usio halali 

au usio wa kawaida; au 
 (b) mchezaji, kwa kitendo cha kukosa uaminifu 

au kinyume cha sheria kinachoathiri 

mwenendo au uchezaji wa mchezo, amepata 

faida kwa ajili yake au mtu mwingine. 
  (2) Mmiliki wa leseni ambaye amezuia tuzo 

iliyorejelewa chini ya kanuni ndogo ya (1) atalazimika- 
 (a) kuitaarifu Bodi kuhusu mazingira ya tukio; 

au 
 (b) kusitisha kufanya shughuli za michezo ya 

kubahatisha ikiwa tukio lililojitokeza chini 

ya kanuni ndogo ya (1) lina uwezekano wa 

kujirudia. 
  (3) Bodi inaweza kupeleleza suala husika na 

kuelekeza mmiliki wa leseni-  
 (a) kulipa tuzo; 
 (b) kurejesha dau lililolipwa; 
 (c) kubaki na tuzo na kuomba mwongozo wa 

Bodi; au 
 (d) kuchukua hatua za kisheria dhidi ya 

mchezaji. 
  
Tuzo kuwekwa 

wazi  
 25.  Mmiliki wa leseni ataweka wazi tuzo 

katika kila mchezo unaotolewa kwa ajili ya kucheza. 
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SEHEMU YA SITA 

MIFUMO YA UDHIBITI 
  
Uanzishaji  wa 

mifumo ya 

udhibiti 

 26.-(1)  Mmiliki wa leseni ataanzisha na 

kudumisha mifumo ya udhibiti kwa madhumuni ya 

udhibiti wenye ufanisi wa uendeshaji wake. 
  (2)  Mifumo ya udhibiti inayopendekezwa 

itajumuisha- 
 (a) mianzi laini ya kompyuta; 
 (b) taratibu zinazopaswa kufuatwa kwa ajili ya 

uendeshaji wa shughuli za michezo ya 

kubahatisha; 
 (c) vigezo na masharti ya mchezo; 
 (d) taratibu na viwango vya matengenezo, 

usalama, uhifadhi na usafirishaji wa vifaa 

vya michezo ya kubahatisha; 
 (e) taratibu za- 
 (i) kurekodi miamala ya michezo ya 

kubahatisha na malipo ya tuzo; 
 (ii) matumizi na matengenezo ya 

miundombinu ya usalama; 
 (iii) kuteua na kufanya ukaguzi wa usalama 

wa mifumo; 
 (iv) utaratibu mwingine wowote ambao Bodi 

inaweza kuhitaji; 
 (f) viwango vya kiufundi ambavyo vitajumuisha 

yafuatayo: 
 (i) uzalishaji wa namba bila mpangilio; 
 (ii) mfumo wa utoaji taarifa; 
 (iii) miundombinu ya mtandao na mifumo ya 

kompyuta; 
 (iv) maombi ya dau; 
 (v) uadilifu wa mfumo; na 
 (vi) mahitaji mengine yoyote. 
  
Viwango, vipimo 

na miongozo 
 27.-(1) Bodi itaweka viwango vya kiufundi, 
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vipimo na miongozo kuhusiana na vifaa na mifumo ya 

michezo ya kubahatisha. 
  (2) Vifaa na mifumo ya michezo ya kubahatisha 

inayotumika katika shughuli ya michezo ya kubahatisha 

itakuwa sehemu ya mifumo ya udhibiti. 
  
Uidhinishaji wa 

mifumo ya 

udhibiti 

 28.-(1) Mmiliki wa leseni atawasilisha maombi 

kwa Bodi kwa ajili ya kuidhinisha mifumo ya udhibiti 

siku thelathini kabla ya kuanza kwa shughuli za 

michezo ya kubahatisha.  
  (2) Kila mchezo ulioruhusiwa utatumia mifumo 

ya udhibiti iliyoidhinishwa. 
  (3)  Mmiliki wa leseni atapaswa kuleta maombi 

ya mabadiliko katika mfumo wa udhibiti kwa ajili ya 

kuidhinishwa na Bodi. 
  (4) Mfumo wa udhibiti unaorejewa chini ya 

kanuni ndogo ya (3) utakuwa na maelezo ya mabadiliko 

yanayopendekezwa. 
  
Kushindwa 

kuripoti 

mabadiliko 

 29. Kwa kuzingatia kanuni ya 26 na pale 

ambapo kuna kushindwa kuripoti mabadiliko, Bodi 

inaweza- 
 (a) kutoa agizo la kurekebisha; 
 (b) kutoza faini ya shilingi laki tano kwa 

mmiliki wa leseni kwa kila siku ya kutoripoti 

mabadiliko; au 
 (c) kusimamisha au kufuta leseni. 
  
Uamuzi  30.-(1) Bodi itashughulikia maombi ya 

uidhinishaji wa mifumo ya udhibiti na kutoa uamuzi 

ndani ya siku thelathini baada ya kupokea maombi. 
  (2) Wakati wa kufanya maamuzi chini ya kanuni 

ndogo ya (1) Bodi inaweza- 
 (a) kuidhinisha mfumo wa udhibiti 

uliopendekezwa au mabadiliko 

yanayopendekezwa katika mfumo wa 

udhibiti ulioidhinishwa; 
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 (b) kukataa kuidhinisha mfumo wa udhibiti 

uliopendekezwa au mabadiliko 

yanayopendekezwa ya mfumo wa udhibiti 

ulioidhinishwa; au 
 (c) kuhitaji maboresho katika mfumo wa 

udhibiti. 
  (3) Bodi itamjulisha mmiliki wa leseni kwa 

maandishi juu ya uamuzi uliofanyika na endapo Bodi 

imekataa kuidhinisha au kuhitaji maboresho katika 

mifumo ya udhibiti itaeleza sababu zake. 

  
Maelekezo ya 

kubadili mfumo 

wa udhibiti 

 31.-(1) Bodi inaweza kumuelekeza mmiliki wa 

leseni kubadili mfumo wa udhibiti ulioidhinishwa katika 

namna ambayo itaelekezwa na Bodi.  

 (2) Pale ambapo mmiliki wa leseni atashindwa 

au kukataa kutekeleza maelekezo ya Bodi kama 

yalivyoainishwa katika kanuni ndogo ya (1), idhini ya 

mfumo wa udhibiti itasitishwa kwa muda au kufutwa.   

  
Viwango vya 

usanifu, matumizi 

na utunzaji wa 

tovuti 

 32.-(1) Ukurasa wa mwanzo wa tovuti au njia 

nyingine yoyote inayohusiana na hiyo ambayo mchezo 

utapatikana unapaswa kuwa na taarifa zifuatazo: 

(a) jina na anwani iliyosajiliwa ya mmiliki wa 

leseni; 

 (b) namba ya leseni na tarehe ya kutolewa kwa 

leseni; 

 (c) maelezo kwamba shughuli ya mmiliki wa 

leseni inadhibitiwa na Bodi; 

 (d) ufikiaji wa moja kwa moja wa tovuti; 

 (e) viungo ndani ya tovuti vinavyompeleka 

mchezaji katika michezo na dau 

linalotolewa; 

 (f) viungo katika tovuti vinavyompeleka 

mchezaji katika taratibu zilizoainishwa na 

mmiliki wa leseni kwa ajili ya usajili wa 

mchezaji na udhibiti wa akaunti ya mchezaji; 

 (g) tamko la kucheza kistaarabu; 
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 (h) dawati la msaada au namba ya bure ya 

msaada; na 

 (i) taarifa nyingine yoyote kama Bodi 

itakavyohitaji. 

  (2) Mmiliki wa leseni ataonesha katika skrini, 

kwa muda wote wa mchezo, kaunta ambayo inasasisha 

automatiki na kuonesha bakaa katika akaunti ya 

mchezaji.  

  (3) Mmiliki wa leseni hatakiwi kutoa michezo 

iliyojaa skrini nzima, isipokuwa kama muda halisi wa 

mchezo unaoneshwa katika skrini kwa wakati wote na 

mchezaji anapewa nafasi ya kutoka katika mchezo. 

  (4) Kwa madhumuni ya kanuni hii, “kaunta” 

maana yake ni dirisha la mtandaoni katika tovuti au njia 

nyingine yoyote inayohusiana na hiyo inayoonesha 

bakaa katika akaunti ya mchezaji.  

  
Viwango vya 

ulinzi, ufikiaji na 

utunzaji 

 33.-(1) Mmiliki wa leseni anapaswa kuainisha 

katika tovuti au njia nyingine inayofanana nayo, 

michezo ambayo- 

(a) imejaribiwa na maabara ya michezo ya 

kubahatisha iliyotambuliwa; 

 (b) ni salama na ya kuaminika; 

 (c) kiwango cha kurudi kwa mchezaji kiwe 

kimeidhinishwa awali na kukaguliwa; na 

 (d) imetimiza matakwa mengine kama ambavyo 

itaamuliwa na Bodi. 

  (2) Michezo inayorejewa katika kanuni ndogo ya 

(1), inapaswa kwanza kuidhinishwa na Bodi. 

  (3) Mmiliki wa leseni anapaswa kuweka skana 

za virusi na programu nyingine za utambuzi kwenye 

mifumo ya taarifa.  

  (4) Programu zinazorejewa katika kanuni ndogo 

ya (3) zinapaswa kuhuishwa mara kwa mara. 

  (5) Mmiliki wa leseni ataweka hatua za udhibiti 

wa mabadiliko katika vifaa na mifumo ya uchakataji wa 

taarifa ili kupunguza hatari ya usalama au kushindwa 
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kwa mfumo. 

  (6) Mmiliki wa leseni atahakikisha kuwa 

maelezo ya mchezaji yanalindwa dhidi ya matumizi 

yasiyoruhusiwa.  

  (7) Mmiliki wa leseni ataweka programu ya 

ulinzi wa kompyuta na kuhakikisha kuwa una sifa 

zifuatazo: 

 (a) masuala yanayohusiana na programu ya 

ulinzi wa kompyuta yanabaki kwenye 

mfumo huo; 

 (b) idadi ndogo ya akaunti zibaki kwenye 

programu ya ulinzi wa kompyuta; 

 (c) mifuko yote ya data iliyoelekezwa kwenye 

programu ya ulinzi wa kompyuta itakataliwa 

ikiwa utafika kwenye violesura vya 

mitandao ambayo iko nje ya wastani. 

  (8)  Mmiliki wa leseni atahakikisha programu ya 

ulinzi inaweza- 

 (a) kusanifiwa katika namna ambayo 

viunganishi vyote kwenda na kutoka katika 

mtandao wa ndani inapitia katika programu 

ya ulinzi; 

 (b) kukataa viunganishi vyote isipokuwa vile 

ambavyo imeidhinishwa maalum na 

mamlaka husika; 

 (c) kuwa na uthibitishaji imara wa mtumiaji; na 

 (d) kuwa na maelezo ya kina katika ngazi ya 

maombi ikijumuisha michezo iliyofaulu 

kuwa ya haki na isiyo na mpangilio maalum. 

  (9) Mfumo wa taarifa utatumia mbinu za historia 

ya nywila ili kudumisha historia ya nywila za 

watumiaji, ambayo itakuwa na nywila tatu za mwisho 

za watumiaji zilizohifadhiwa katika fomu iliyosimbwa. 

  (10) Nywila ya taarifa katika mfumo 

itabadilishwa kila baada ya siku tisini.  

  (11)  Mfumo wa taarifa unapaswa- 

 (a) kutoa namna kwa watumiaji kubadili nywila 
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zao; 

 (b) kuzuia mwangwi wa nywila inapoingizwa; 

na 

 (c) kupunguza idadi ya majaribio ya kuingia 

yaliyofeli hadi matatu na kiwango ambacho 

majaribio ya kuingia yanaweza kufanywa 

hadi dakika kumi. 

  (12) Bodi itakuwa na mamlaka ya kutoa 

miongozo ya viwango vinavyohusiana na Sehemu hii.  

  

SEHEMU YA SABA 

UDHIBITI WA NDANI 

  
Uanzishaji wa 

utaratibu wa 

udhibiti wa ndani  

 34.-(1)  Mmiliki wa leseni ataanzisha na kutunza 

mfumo wa utaratibu wa udhibiti wa ndani.  

 (2) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1), mfumo 

wa utaratibu wa udhibiti wa ndani utajumuisha utawala 

na taratibu za kihasibu kwa ajili ya udhibiti wenye 

ufanisi wa masuala ya ndani ya mmiliki wa leseni. 
  (3)  Mfumo wa utaratibu wa udhibiti wa ndani 

utahakikisha kwamba- 
 (a) mali za mmiliki wa leseni zinalindwa; 
 (b) udhibiti wa fedha upo; 
 (c) taarifa za fedha ni sahihi na uhakika; 
 (d) miamala iliyofanywa ni kwa mujibu wa 

kibali na idhini ya uongozi; 
 (e) miamala inarekodiwa kwa uangalifu ili 

kuhakikisha tathmini sahihi ya mapato, ada 

na ushuru wa michezo ya kubahatisha; 
 (f) kazi, wajibu na majukumu yametengwa na 

kutekelezwa ipasavyo. 
  
Uidhinishaji wa 

utaratibu wa 

udhibiti wa ndani  

 35.-(1) Mmiliki wa leseni atapaswa, kabla ya 

kuanza kwa utekelezaji, kuwasilisha maombi kwa Bodi 

kwa ajili ya kuidhinisha mfumo wa udhibiti wa ndani. 
  (2)  Mfumo wa udhibiti wa ndani 

unaopendekezwa utajumuisha:  
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 (a) chati ya shirika; 
 (b) maelezo ya majukumu na wajibu wa kila 

nafasi iliyooneshwa kwenye chati ya shirika; 
 (c) mifumo na taratibu za uhasibu na chati ya 

hesabu; 
 (d) mifumo na taratibu za utawala; 
 (e) mianzi laini ya kompyuta; 
 (f) taratibu za jumla zinazopaswa kufuatwa 

katika uendeshaji wa michezo; 
 (g) taratibu na viwango vya matengenezo, 

usalama, uhifadhi na usafirishaji wa vifaa 

vya michezo ya kubahatisha; na 
 (h) taratibu za- 
 (i) kunakili miamala ya michezo na 

malipo ya wachezaji walioshinda; 
 (ii) matumizi na matunzo ya 

miundombinu ya ulinzi; 
 (iii) kuzuia wachezaji walio chini ya umri 

kushiriki katika michezo ya 

kubahatisha;  
 (iv) kubaini na kuzuia utakasishaji fedha 

haramu; na 
 (v) taarifa nyingine kama ambavyo Bodi 

itahitaji. 
  (3) Bodi itapaswa, ndani ya muda unaofaa, 

kushughulikia maombi yaliyowasilishwa katika kanuni 

hii na kutoa uamuzi kwa-  
 (a) kuidhinisha mfumo wa utaratibu wa udhibiti 

wa ndani unaopendekezwa; 
 (b) kukataa mfumo wa utaratibu wa udhibiti wa 

ndani unaopendekezwa; au 
 (c) kuomba taarifa za ziada. 
  (4)  Katika kuzingatia maombi, Bodi inaweza 

kuwasilisha mfumo wa utaratibu wa udhibiti wa ndani 

unaopendekezwa kwa ajili ya majaribio kwa wakala 

aliyeidhinishwa. 
  (5)  Endapo maombi ya idhini ya mfumo wa 
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utaratibu wa udhibiti wa ndani yamekataliwa, Bodi 

itamtaarifu mmiliki wa leseni kwa maandishi na kutoa 

sababu za uamuzi wake wa kukataa maombi hayo.  
  (6) Pale ambapo Bodi inaamini kwamba maombi 

yanaweza kurekebishwa kuweza kupelekea kutolewa 

kwa idhini, itaelezea namna ambavyo maombi 

yanapaswa kurekebishwa na kuwasilishwa tena.  
  
Urekebishaji wa 

utaratibu wa 

udhibiti wa ndani 

ulioidhinishwa 

 36. Mmiliki wa leseni atapaswa kuwasilisha kwa 

Bodi maombi ya kufanya marekebisho ya mfumo wa 

taratibu za udhibiti wa ndani kwa maandishi ambapo 

Bodi itashughulikia maombi hayo na kutoa uamuzi kwa 

mujibu wa kanuni ya 35(3). 
  

SEHEMU YA NANE 

UTOAJI TAARIFA KWA MIAMALA SHUKU 

  
Kanuni na 

taratibu za 

miamala shuku 

 37.-(1) Mmiliki wa leseni anapaswa kuandaa 

kanuni na taratibu zitakazoidhinishwa na Bodi ili 

kumuwezesha kutambua na kudhibiti miamala shuku 

inayohusiana na uwekaji na utoaji wa fedha kutoka 

katika akaunti ya mchezaji. 

  (2) Kanuni na taratibu zinazorejewa katika 

kanuni ndogo ya (1) zitajumuisha- 

 (a) masharti kwa mmiliki wa leseni kujua 

wachezaji wake; 

 (b) itifaki za mwenye leseni kutambua, 

kushughulikia na kuzuia miamala shuku; na 

 (c) mfumo wa kufuatilia na kuripoti miamala 

shuku kwa Kitengo cha Kudhibiti Fedha 

Haramu kuhusu akaunti za wachezaji na 

kuiarifu Bodi.  

  (3) Mfumo wa udhibiti unaorejewa katika 

kanuni ndogo ya (2)(c) inapaswa kuweza kutambua- 

 (a) shughuli zinazoweza kuhusiana na 

utakasishaji fedha haramu kwa kuchanganua 

miamala na wasifu wa watumiaji kwa wakati 
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halisi na kuwahusisha wale walio na wasifu 

wa viashiria hatarishi; 

 (b) mifumo isiyo ya kawaida ya kubeti 

inayohusishwa na utakasishaji fedha haramu; 

na 

 (c) majaribio ya kukwepa ukomo wa dau 

lililowekwa. 

  (4) Mmiliki wa leseni atateua mtu ambaye 

atawajibika kuripoti miamala shuku. 

  
Wajibu wa 

kuripoti miamala 

shuku 

 

 

Sura ya 423 

 38. Pale ambapo mmiliki wa leseni anapotambua 

au kushuku uwepo wa miamala shuku ambayo 

inahusisha utakasishaji fedha haramu au makosa 

yanayohusiana, anapaswa kuripoti tukio hilo kwa 

mujibu wa Sheria ya Kudhibiti Utakasishaji wa Fedha 

Haramu. 

  

SEHEMU YA TISA 

ULINZI WA MCHEZAJI 

  
Ulinzi kwa 

watoto 
 39.-(1)  Mmiliki wa leseni atawajibika kama 

sehemu ya mifumo yake ya udhibiti kuweka mifumo 

madhubuti ya kuhakikisha wachezaji walio chini ya 

umri wa miaka kumi na nane hawashiriki katika 

shughuli ya michezo ya kubahatisha.  
  (2)  Kwa madhumuni ya masharti ya kanuni hii, 

Bodi inaweza kuelekeza mmiliki wa leseni kurekebisha 

mifumo yake au kuweka mifumo mipya pale ambapo 

haijaridhika na mifumo iliyopo. 
  
Urudishaji wa 

fedha 
 40.-(1) Mmiliki wa leseni anapaswa kuhakikisha 

anazuia ushiriki au madai ya tuzo kwa watu walio chini 

ya umri wa miaka kumi na nane. 
  (2) Mmiliki wa leseni atatuma kwa Bodi kila 

robo mwaka asilimia ishirini na tano ya jumla ya 

thamani ya tuzo ambazo hazijadaiwa kuwa sehemu ya 

fedha ya Bodi. 
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  (3) Mmiliki wa leseni atabaki na asilimia sabini 

na tano ya jumla ya thamani ya tuzo ambazo 

hazijadaiwa ambazo zitapaswa kutumiwa na mmiliki wa 

leseni kama sehemu ya fedha za kushindaniwa katika 

jakipoti ya ahadi.  
  
Usajili  41.-(1) Mmiliki wa leseni atasajili mtu kama 

mchezaji baada ya kupokea ombi la usajili. 
  (2) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1), 

mmiliki wa leseni atakataa ombi la usajili ambalo taarifa 

zake hazijakamilika. 
  
Vigezo na 

masharti 
 42. Mmiliki wa leseni atahakikisha vigezo na 

masharti ya kila mchezo yanakuwa wazi na mafupi 

yenye kueleweka. 
  
Ukiukwaji wa 

kanuni 
 43.-(1) Michezo yote na matukio ya kubeti 

yatafuata seti za kanuni za kawaida na hayatakiuka 

kanuni hizo. 
  (2)  Mabadiliko ya kanuni zozote zinazorejewa 

chini ya kanuni ndogo ya (1), yatajumuisha mchezo 

tofauti au tukio la kubeti, endapo tofauti za idadi ya juu 

zaidi ya madau kwa kila mchezo zinaruhusiwa. 
  
Utenganishaji wa 

akaunti 
 44. Mmiliki wa leseni atahakikisha kwamba 

madeni yake na bakaa ya akaunti ya mchezaji 

vinatenganishwa wakati wote. 
  
Marekebisho ya 

akaunti ya 

mchezaji 

 45. Pale ambapo kuna marekebisho yoyote 

yaliyofanywa katika akaunti ya mchezaji, marekebisho 

hayo yatakaguliwa na kuidhinishwa na msimamizi 

aliyeidhinishwa. 
  
Utoaji wa mikopo  46. Mmiliki wa leseni hatatoa mkopo kwa 

mchezaji au akaunti ya mchezaji au kuwa wakala kwa 

mtoa mikopo ili kuwezesha utoaji wa mkopo kwa 

mchezaji au akaunti ya mchezaji, isipokuwa kama 
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imeidhinishwa na Bodi. 

  

SEHEMU YA KUMI 

WAJIBU WA KUCHEZA KISTAARABU 

  
Notisi ya onyo  47.-(1) Mmiliki wa leseni anapaswa kuonyesha 

kiunganishi katika tovuti chenye notisi ya onyo- 

(a) juu ya uwezekano wa uraibu; na 
 (b) kwa madhara kama hayatadhibitiwa na 

kuwekwa kwa kiasi. 
  (2) Mmiliki wa leseni atahakikisha kuwepo kwa 

wafanyakazi wa kutosha ambao wamefunzwa ipasavyo 

kufuatilia na kutoa ushauri kuhusu matatizo yatokanayo 

na michezo ya kubahatisha. 
  (3) Ukurasa wa mbele wa tovuti ya mmiliki wa 

leseni au njia nyingine yoyote inayohusiana, itaonesha 

kwa uwazi kiungo kitakachompeleka mchezaji katika 

sera ya wajibu wa kucheza kistaarabu michezo ya 

kubahatisha na notisi inayomwelekeza mchezaji kwa 

mtaalamu. 
  (4) Sera ya wajibu wa kucheza kistaarabu 

michezo ya kubahatisha itajumuisha yafuatayo: 
 (a)  taarifa kuhusu matatizo yatokanayo na 

michezo ya kubahatisha na kiungo cha 

kupata taarifa hiyo; 
 (b) taarifa za kituo cha huduma kwa wateja na 

timu ya ndani ya usaidizi inayomshughulikia 

mchezaji mwenye tatizo litokanalo na 

michezo ya kubahatisha; 
 (c) orodha ya hatua za ulinzi wa mchezaji 

ambazo zinapatikana kwenye tovuti na 

ufikiaji wa hatua hizi; 
 (d) kiungo kinachompeleka mchezaji katika 

mchakato rahisi wa kujitathmini ili kubaini 

uwezekano wa viashiria hatarishi; na 
 (e) taarifa na viungo vinavyompeleka mchezaji 

katika tovuti ya Bodi. 
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  (5) Ukurasa wa mbele wa tovuti ya mmiliki wa 

leseni au njia nyingine zinazohusiana zinapaswa: 
 (a) kuonyesha wazi notisi inayosema kwamba 

hakuna mchezaji aliye chini ya umri wa 

miaka kumi na nane anayeruhusiwa kushiriki 

katika shughuli za michezo ya kubahatisha;  
 (b) kutoa kiungo cha programu ya kuchuja 

ambayo inazuia watoto kufikia shughuli za 

michezo ya kubahatisha. 
  (6) Ukurasa wa michezo isiyolipishwa ya 

mmiliki wa leseni utatoa kizuizi sawa cha umri, wajibu 

wa kucheza kistaarabu michezo ya kubahatisha, 

maelezo ya ulinzi wa mchezaji na viungo kwenye 

mchezo halisi wa pesa. 
  
Kujiondoa  48.-(1) Mfumo wa udhibiti wa mmiliki wa leseni 

utapaswa, kwa maombi ya mchezaji, kumwondoa 

mchezaji asishiriki katika shughuli ya mchezo wa 

kubahatisha. 

  (2) Mmiliki wa leseni atarekodi kwa usahihi na 

kuhifadhi sababu za ombi la mchezaji kujiondoa.  

  (3) Mchezaji hatarejeshwa kwa muda wa miezi 

sita kuanzia tarehe ya kujiondoa isipokuwa 

imeidhinishwa na Bodi. 

  
Taarifa za 

mchezaji 

kuondolewa 

 49.-(1) Mmiliki wa leseni ataonyesha kwa uwazi 

kwenye tovuti au njia nyingine yoyote inayohusiana, 

sehemu ambayo mchezo hupatikana, viungo au ufikiaji 

wa taarifa na fomu zitakazotumiwa na mtu ambaye 

anataka kujiandikisha kama mtu aliyeondolewa chini ya 

kanuni ya 48. 
  (2) Kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (1), 

ukurasa wa mbele wa tovuti ya mmiliki wa leseni 

utaonyesha wazi kiungo kitakachompeleka mchezaji 

katika sera ya wachezaji kujiondoa. 
  (3) Mmiliki wa leseni hatatuma matangazo ya 

michezo ya kubahatisha kwa mchezaji ambaye 
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ameondolewa kwenye shughuli ya michezo ya 

kubahatisha katika kipindi cha kuondolewa. 
  
Ukomo wa kubeti 

au dau 
 50.-(1) Mmiliki wa leseni ataruhusu mchezaji 

kuweka kikomo cha kiasi ambacho mchezaji anaweza 

kuweka katika akaunti yake au dau. 
  (2) Mchezaji ambaye ameweka kikomo 

kinachorejewa chini ya kanuni ndogo ya (1), anaweza 

kurekebisha au kubatilisha kikomo baada ya 

kuidhinishwa na mmiliki wa leseni.  
  (3) Bila kujali masharti ya kanuni ndogo ya (2), 

marekebisho au kubatilisha kikomo hakutatekelezwa 

isipokuwa hadi siku saba za kalenda zimepita. 
  (4) Mmiliki wa leseni hatakubali dau kutoka 

kwa mtu au mchezaji ambaye amerekebisha au 

kubatilisha kikomo cha kiasi ambacho mchezaji 

anaweza kuweka katika akaunti ya mchezaji au kuweka 

dau isipokuwa hadi siku saba za kalenda zimepita. 
  

SEHEMU YA KUMI NA MOJA 

KUMBUKUMBU ZA HESABU NA RITANI 
  
Kumbukumbu za 

hesabu 
 51.-(1) Kila mmiliki wa leseni atatunza 

kumbukumbu sahihi, kamili zinazosomeka na za 

kudumu za miamala yote inayohusu shughuli zote za 

michezo ya kubahatisha kwa namna ambayo Bodi 

itaidhinisha.  
  (2) Kila mmiliki wa leseni ya kasino, mashine 

za sloti, bingo, msambazaji, mwendeshaji wa bahati 

nasibu ya taifa na bahati nasibu nyinginezo ataweka 

kumbukumbu za jumla za uhasibu katika mfumo wa 

uhasibu wa kuingiza mara mbili akitunza kumbukumbu 

za kina zinazosaidia taarifa ndogondogo ikijumuisha 

kumbukumbu zinazohitajika ama kwa viwango vya 

chini vya mfumo wa udhibiti wa ndani au mfumo wa 

udhibiti wa ndani wa mmiliki wa leseni. 
  (3) Endapo mmiliki wa leseni atashindwa 
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kutunza kumbukumbu za kukokotoa mapato ya jumla 

ya michezo ya kubahatisha au ada au tozo zozote 

zinazotumika, Bodi inaweza kukokotoa na kuamua 

kiasi cha tozo kwa kuzingatia ukaguzi uliofanywa au 

taarifa zozote zinazomilikiwa na Bodi au juu ya 

uchambuzi wa takwimu.  
  
Taarifa za fedha 

zilizokaguliwa 
 52.-(1) Kila mmiliki wa leseni atapaswa, kwa 

ajili ya kuzingatia masharti ya kanuni ndogo ya (3), 

baada ya kila mwaka wa fedha kuisha, kuandaa taarifa 

za kifedha za mwaka kwa mujibu wa viwango vya 

uhasibu wa fedha Tanzania. 
  (2) Kila mmiliki wa leseni atatumia mhasibu na 

mkaguzi huru aliyesajiliwa na Bodi ya Taifa ya 

Wahasibu na Wakaguzi wa Hesabu ambaye atakagua 

taarifa za mwaka kwa mujibu wa viwango vya ukaguzi 

vinavyokubalika kwa ujumla.  
  (3) Kila mmiliki wa leseni atawasilisha kwa 

Bodi nakala tatu za taarifa za fedha za mwaka 

zilizokaguliwa na ripoti yoyote inayotoa taarifa ya 

matokeo ya ukaguzi ikijumuisha ripoti ya ukaguzi wa 

menejimenti kabla ya siku mia na themanini baada ya 

kufungwa kwa mwaka wa fedha wa mmiliki wa leseni. 
  (4) Bodi inaweza kuhitaji maelezo ya ziada au 

nyaraka kutoka kwa mmiliki wa leseni au mkaguzi wa 

miliki wa leseni kuhusu taarifa za fedha au huduma 

zinazofanywa na mkaguzi. 
  
Taratibu za 

ukaguzi wa Bodi 
 53.-(1) Bodi itafanya ukaguzi wa mara kwa 

mara wa utendaji kazi au mapitio ya vitabu na 

kumbukumbu za wamiliki wa leseni. 
  (2) Mwishoni mwa kila ukaguzi, kitengo cha 

ukaguzi cha Bodi kitapitia matokeo ya ukaguzi na 

mmiliki wa leseni. Mmiliki wa leseni anaweza, ndani 

ya siku kumi za kupitia, kuwasilisha sababu 

zilizoandikwa kwa nini matokeo ya ukaguzi 

yasikubaliwe. Bodi itazingatia uwasilishaji kabla ya 
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uamuzi wake. 
  
Ritani na 

uwasilishaji wa 

ritani ya kila 

mwezi  

TS. Na  

385 la 2003 

 54.-(1) Pamoja na kodi inayolipwa chini ya 

Sheria, kila mmiliki wa leseni atalipa ushuru wa 

michezo ya kubahatisha iliyoidhinishwa na Bodi katika 

Jedwali la Kwanza la Kanuni za Michezo ya 

Kubahatisha. 

 (2) Ritani na uwasilishaji wa ritani ulioainishwa 

katika Sheria na Kanuni za Michezo ya Kubahatisha 

zitawasilishwa kwa Bodi kabla ya tarehe iliyotajwa 

katika Sheria. 
  (3) Nakala za fomu za ritani ya kodi itokanayo 

na michezo ya kubahatisha ya kila mwezi 

zilizokusanywa na Kamishna zitawasilishwa kwa Bodi 

ndani ya siku saba baada ya kodi hiyo kulipwa. 
  
Taarifa za fedha 

za uongo au za 

kupotosha 

 55.  Mmiliki wa leseni ambaye atawasilisha 

taarifa ya fedha huku akijua kuwa ni ya uongo au ya 

kupotosha atakuwa ametenda kosa na akitiwa hatiani 

atawajibika kulipa faini isiyozidi shilingi milioni moja 

au kifungo kisichopungua mwaka mmoja au vyote kwa 

pamoja. 
  

SEHEMU YA KUMI NA MBILI 

MASHARTI YA JUMLA 

  
Matangazo 

kwenye shughuli 

zenye leseni 

 56.-(1) Mtu hatatangaza shughuli za michezo ya 

kubahatisha isipokuwa kama ameidhinishwa na Bodi. 

 (2) Mmiliki wa leseni atatayarisha kanuni za 

utendaji zinazohusu utangazaji na mahusiano ya umma 

kuhusiana na shughuli ya michezo ya kubahatisha 

ambayo itawasilishwa kwa Bodi ili kuidhinishwa. 
  (3) Tangazo lolote la michezo ya kubahatisha 

linaweza kuchunguzwa na Bodi na endapo Bodi 

itajiridhisha kuwa tangazo hilo halifai itamtaka mmiliki 

wa leseni kuliondoa tangazo hilo. 
  (4) Kwa madhumuni ya Kanuni hizi, matangazo 
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yasiyofaa yanajumuisha: 
 (a) matangazo yenye kuvunja sheria; 
 (b) matangazo yenye kupotosha; 
 (c) matangazo yasiyo na maadili; 
 (d) matangazo yasiyojikita katika jambo 

lililotendeka; na 
 (e) matangazo ya uongo, yenye kuhadaa. 
  
Kanuni 

kutangazwa kwa 

Kiswahili na 

Kiingereza 

 57. Mmiliki wa leseni ataweka katika tovuti 

yake au katika njia nyingine yoyote, kanuni 

zinazohusiana na mchezo wa kubahatisha katika lugha 

ya Kiswahili na Kiingereza au lugha nyingine yoyote 

iliyoidhinishwa na Bodi. 
  
Dhamana ya 

benki 
 58.-(1) Kila kasino itadumisha katika namna na 

kiwango kama itakavyoidhinishwa au kuhitajika na 

Bodi, fedha taslimu au sawa na fedha taslimu katika 

kiasi kinachojitosheleza kuwalinda wachezaji dhidi ya 

kushindwa kulipa madeni ya michezo ya kubahatisha 

anayodaiwa mmiliki wa leseni. 
TS. Na. 

385 la 2003 
 (2) Kila kasino itatumia fomu zilizoainishwa 

katika Jedwali la Kanuni za Michezo ya Kubahatisha 

kuwasilisha taarifa za kifedha kwa Bodi kwa ajili ya 

kukokotoa mahitaji ya dhamana ya benki. 
  (3) Taarifa ya kifedha itawasilishwa kwa Bodi 

kila mwezi pamoja na hesabu ya fedha taslimu au sawa 

na fedha taslimu iliyopo. 
  
Dhamana   59.-(1) Bodi itaainisha waendeshaji au aina ya 

michezo ya kubahatisha ambayo itawajibika kuweka 

dhamana. 
  (2) Dhamana inaweza kuwa katika namna ya 

fedha, garantii ya benki au bima na itapaswa kupitiwa 

mara kwa mara na Bodi. 
  (3) Waendeshaji walioainishwa au aina ya 

michezo ya kubahatisha inayowajibika kuweka 

dhamana itataarifiwa na Bodi kuweka dhamana.  
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  (4) Bodi itakuwa na haki ya kufikia na kutumia 

dhamana kulipa madeni ya tuzo au madeni ya kisheria. 
  (5) Kiasi cha dhamana kitaamuliwa na Bodi. 
  
Utoaji wa taarifa 

bila ruhusa 
 60. Mmiliki wa leseni hatatoa taarifa 

zilizopokelewa au kupatikana kutoka kwa mchezaji, 

isipokuwa pale ambapo taarifa hiyo itahitajika na 

mamlaka husika kwa mujibu wa sheria au kama Bodi 

inavyoweza kuhitaji. 
  
Ushughulikiaji wa 

malalamiko 
 61.-(1) Mmiliki wa leseni atakuwa na utaratibu 

wa kushughulikia tukio, kadhia au malalamiko kutoka 

kwa wachezaji au umma. 
  (2) Mchezaji hatatozwa gharama za uwasilishaji 

wa kila tukio, kadhia au malalamiko 

yatakayowasilishwa kwa mmiliki wa leseni. 
  (3) Pale ambapo tukio, kadhia au malalamiko 

yamepelekwa kwa mmiliki wa leseni, mmiliki wa leseni 

atachunguza suala hilo na kulitatua. 
  (4) Mmiliki wa leseni ataamua suala hilo na 

kumjulisha mlalamikaji uamuzi wake ndani ya siku 

kumi na nne. 
  (5) Mchezaji ambaye hajaridhika na uamuzi wa 

mmiliki wa leseni atakuwa na haki ya kuwasilisha 

malalamiko kwa Bodi ndani ya siku kumi na nne tangu 

tarehe ya uamuzi. 
  
Usuluhishi wa 

migogoro 
 62.-(1) Mgogoro kati ya mchezaji na mmiliki wa 

leseni, unaweza kuwasilishwa kwa Bodi na upande 

wowote ili kuamuliwa. 
  (2) Bodi itaamua mgogoro uliowasilishwa mbele 

yake ndani ya siku thelathini baada ya tarehe ambayo 

Bodi ilipokea mgogoro huo kwa mara ya kwanza na 

kuzijulisha pande zote mbili juu ya uamuzi wake. 
  (3) Ndani ya siku kumi na nne baada ya tarehe 

ya kupokea uamuzi wa maandishi wa Bodi, mhusika 

kutoka upande wowote anaweza kuwasilisha ombi kwa 
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Bodi akiomba kusikilizwa ili kutafakari upya uamuzi 

huo. 
  (4) Ombi litaweka msingi wa hitaji la 

kuzingatiwa. 
  (5) Pale ambapo hakuna ombi lililowasilishwa 

ndani ya muda ulioainishwa katika kanuni ndogo ya (3) 

uamuzi wa Bodi utachukuliwa kuwa wa mwisho na 

hautazingatiwa tena na Bodi. 
  
Utoaji wa taarifa 

kwa vitendo 

visivyo halali 

 63.  Mmiliki wa leseni atapaswa, ndani ya saa 

ishirini na nne baada ya kufahamu au kushuku kitendo 

cha kukosa uaminifu au kinyume cha sheria, kuitaarifu 

Bodi kwa maandishi. 
  
Adhabu  64. Bila kuathiri adhabu na hatua zilizoainishwa 

katika Sheria, Bodi inaweza kumpatia mmiliki wa leseni 

moja wapo ya adhabu zifuatazo kwa kutokutekeleza 

kanuni hizi- 

 (a) onyo na karipio; 

 (b) adhabu ya kiasi kitakachoamuliwa na Bodi; 

 (c) kusitishwa kwa leseni ya michezo ya 

kubahatisha; au 

 (d) kufutwa kwa leseni ya michezo ya 

kubahatisha. 
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_________ 

  

 JEDWALI 

_________ 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 4) 

 

GBT-IGR 1 

 

MAOMBI YA LESENI YA KASINO MTANDAO 

 

1. Kwa mujibu wa Sheria ya Michezo ya Kubahatisha na Kanuni za Michezo ya 

Kubahatisha  Mtandaoni:- 

Mimi …..……………………………………………………………………………… 

(weka jina kamili la mtu anayefanya maombi) 

 

wa …………………………………………………………….………………….. 

(Anuani) 

nikiwa nimeidhinishwa kihalali kwa niaba ya kampuni iliyoainishwa katika 

aya ya 2 hapa chini,  ninaomba leseni ya kusimamia na kuendesha shughuli 

za kasino mtandao. 

 

2. Jina la kampuni ambayo itasimamia uendeshaji wa kasino 

mtandao....................................... 

3. Tarehe na mahali pa usajili wa kampuni ambayo itasimamia uendeshaji wa 

kasino mtandao........................................................................................ 

4. Anuani:- 

(i) Sanduku la Posta .................................................... 

(ii) Anuani ya makazi ................................................... 

(iii) Namba ya simu (ya mezani na mkononi) ........................................ 

(iv) Namba ya nukushi ................................................... 

(v) Barua pepe ............................................................... 

 

5. Maelezo kamili ya wabia wote, wakurugenzi na katibu wa kampuni: 

(i) .............................................................................................................. 

(jina na anuani) 

................................................................................................................................ 

(maelezo; yaani mkurugenzi, katibu, n.k) 

(ii) .............................................................................................................. 

(jina na anuani) 

........................................................................................................................... 

(maelezo; yaani mkurugenzi, katibu, n.k) 
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(iii) .............................................................................................................. 

(jina na anuani) 

.............................................................................................................. 

                             (maelezo; yaani mkurugenzi, katibu, n.k) 

(iv) .............................................................................................................. 

(jina na anuani) 

.............................................................................................................. 

(maelezo; yaani mkurugenzi, katibu, n.k) 

(v) ..............................................................................................................

(jina na anuani) 

..............................................................................................................

(maelezo; yaani mkurugenzi, katibu, n.k) 

 

6. Je wewe au yeyote kati ya watu waliotajwa katika aya ya 5 

umewahi/amewahi 

(i) kuhukumiwa kwa kosa lolote la jinai linalohusisha udanganyifu?; 

(ii) kutangazwa kufilisika au kuingia makubaliano yoyote na wadai? 

 Ikiwa ni hivyo toa maelezo: ..................................................................................... 

7. Anuani ya eneo la biashara (Mahali ambapo shughuli za michezo ya 

kubahatisha itafanyika) .................................................................................. 

8. Jina linalopendekezwa la kampuni ya kasino mtandao: ............................…... 

9. Jina la mwakilishi aliyeidhinishwa (ikiwa yupo) ............................................. 

(i) Sanduku la Posta .................................................... 

(ii) Anuani ya makazi ................................................... 

(iii) Namba ya simu (ya mezani na mkononi) ........................................ 

(iv) Namba ya nukushi ................................................... 

(v) Barua pepe ............................................................... 

10. Je shughuli za kasino mtandao zitaendeshwa na kampuni iliyotajwa katika 

aya Na. 2 au kupitia kampuni nyingine itakayopewa mkataba? Ikiwa ni 

kupitia kampuni nyingine, toa maelezo kamili ya kampuni hiyo ikijumuisha 

wasifu na anuani: ................................................................................................ 

11. Kama sharti la ombi hili, tafadhali wasilisha upembuzi yakinifu (mpango wa 

biashara) kuhusu uwekezaji katika kasino mtandao ikiwa ni pamoja na 

uwezekano wake na uwezo wa kuufadhili mradi; rasilimali fedha na 

upatikanaji wake, uzoefu na utaalamu katika michezo ya kubahatisha 

mtandaoni, maelezo ya teknolojia na vifaa vya michezo, umahiri wa 

usimamizi,  kufaa kwa chanzo cha fedha,  kukubalika kwa maoteo makuu 

yanayotumika katika ulinzi wa kifedha, mpango wa utekelezaji na 
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uhamasishaji kuhusu uchezaji wa kistaarabu. 

12. Je, kampuni inayopendekezwa ni kampuni tanzu inayomilikiwa na kampuni 

nyingine? 

Ndiyo ..........................    Hapana .................................. 

Ikiwa ndiyo, tafadhali ambatisha maelezo. Ikiwa hapana, taja wawekezaji au 

wanahisa wote wanaomilika hisa kwa asilimia 5 au zaidi katika kampuni 

mama ............................... 

............................................................................................................................. 

13. Je, unatarajia kiasi gani cha mapato ghafi yatakayotokana na mauzo kwa 

miezi kumi na mbili ya mwanzo ya biashara ya michezo ya kubahatisha 

inayohusika na maombi haya? 

............................................................................................................................. 

14. Taja jina na anuani ya mhasibu unayetarajia kumteua kwa ajili ya kukagua 

taarifa zako za fedha: …………………………………………………............ 

15. Maombi haya yatawasilishwa kwa Bodi katika nakala mbili na 

yataambatishwa na: 

(i) Nakala tatu (3) za Katiba na Kanuni za Kampuni; 

(ii) Nakala iliyothibitishwa ya Cheti cha Usajili wa Kampuni; 

(iii) Fomu za upekuzi kwa kila mkurugenzi au mwanahisa mwenye 

asilimia tano (5) au zaidi ya umiliki au maamuzi katika kampuni ya 

mwombaji/ mleta maombi; 

(iv) Fomu za maombi ya leseni ya mfanyakazi maalumu, kwa kila 

mkurugenzi au mwanahisa mwenye asilimia tano (5) au zaidi ya 

umiliki au maamuzi katika kampuni ya mwombaji/ mleta maombi; 

(v) Ada ya maombi ya leseni ya kasino mtandao na ya leseni ya 

mfanyakazi maalumu; 

(vi) Maelezo kamili kuhusu muundo wa mtoa huduma, vifaa na huduma 

zitakazotolewa kwa mmiliki wa leseni ya kasino mtandao. 

 

Tarehe ………………………………... 20……..…… 

………………………………....………....………....… 

(Saini) 

……………………………….…..……....………....… 

(Maelezo) 

 

KWA MATUMIZI YA OFISI TU 

Tarehe ambayo maombi yamepokelewa ……………………………………………... 

Tarehe iliyopangwakwa ajili ya kusikilizwa na Bodi ……………………………..…. 

Viambatisho vilivyopokelewa ……………………………………………………….. 
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Jina na saini ya afisa wa Bodi aliyepokea …………………………………………... 

 
GBT-IGR 2 

 

MAOMBI YA LESENI YA KUBASHIRI MATOKEO YA MICHEZO KWA 

MTANDAO 

 

1.  

 

2. Kwa mujibu wa Sheria ya Michezo ya Kubahatisha na Kanuni za Michezo ya 

Kubahatisha  Mtandaoni:- 

Mimi …..……………………………………………………………………………… 

(weka jina kamili la mtu anayefanya maombi) 

 

 

3. Jina la kampuni ambayo itasimamia ubashiri wa matokeo ya michezo kwa 

mtandao......................................................................... 

 

4. Tarehe na mahali pa usajili wa kampuni ambayo itasimamia ubashiri wa 

matokeo ya michezo kwa mtandao .................................................................... 

 

5. Anuani:- 

(i) Sanduku la Posta .................................................... 

(ii) Anuani ya makazi ................................................... 

(iii) Namba ya simu (ya mezani na mkononi) ........................................ 

(iv) Namba ya nukushi ................................................... 

(v) Barua pepe ............................................................... 

 

6. Maelezo kamili ya wabia wote, wakurugenzi na katibu wa kampuni: 

(i) .............................................................................................................

 (jina na anuani) 

.................................................................................. 

 (maelezo; yaani mkurugenzi, katibu, n.k) 

(ii) .............................................................................................................. 

(jina na anuani) 

.................................................................................................. 

(maelezo; yaani mkurugenzi, katibu, n.k) 

(iii) .............................................................................................................. 

(jina na anuani) 

.............................................................................................................. 

(maelezo; yaani mkurugenzi, katibu, n.k) 

(iv) .............................................................................................................. 

(jina na anuani) 

.............................................................................................................. 
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                   (maelezo; yaani mkurugenzi, katibu, n.k) 

(v) .............................................................................................................. 

(jina na anuani) 

.............................................................................................................. 

(maelezo; yaani mkurugenzi, katibu, n.k) 

 

7. Je wewe au yeyote kati ya watu waliotajwa katika aya ya 5 

umewahi/amewahi 

(i) kuhukumiwa kwa kosa lolote la jinai linalohusisha udanganyifu?; 

(ii) kutangazwa kufilisika au kuingia makubaliano yoyote na wadai? 

 Ikiwa ni hivyo toa maelezo: ..................................................................................... 

 

8. Anuani ya eneo la biashara (Mahali ambapo shughuli za michezo ya 

kubahatisha itafanyika) ..................................................................................... 

 

9. Jina linalopendekezwa la kampuni ya kubashiri matokeo ya michezo kwa 

mtandao: ............................…....................... 

 

10. Jina la mwakilishi aliyeidhinishwa (ikiwa yupo) ............................................... 

(i) Sanduku la Posta .................................................... 

(ii) Anuani ya makazi ................................................... 

(iii) Namba ya simu (ya mezani na mkononi) ........................................ 

(iv) Namba ya nukushi ................................................... 

(v) Barua pepe ............................................................... 

 

11. Je shughuli za kubashiri matokeo ya michezo kwa mtandao zitaendeshwa na 

kampuni iliyotajwa katika aya Na. 2 au kupitia kampuni nyingine 

itakayopewa mkataba? Ikiwa ni kupitia kampuni nyingine, toa maelezo 

kamili ya kampuni hiyo ikijumuisha wasifu na anuani: 

............................................................................................................................. 

 

12. Kama sharti la ombi hili, tafadhali wasilisha upembuzi yakinifu (mpango wa 

biashara) kuhusu uwekezaji katika kubashiri matokeo ya mchezo kwa 

mtandao ikiwa ni pamoja na uwezekano wake na uwezo wa kuufadhili mradi; 

rasilimali fedha na upatikanaji wake, uzoefu na utaalamu katika michezo ya 

kubahatisha mtandaoni, maelezo ya teknolojia na vifaa vya michezo, umahiri 

wa usimamizi,  kufaa kwa chanzo cha fedha,  kukubalika kwa maoteo makuu 

yanayotumika katika ulinzi wa kifedha, mpango wa utekelezaji na 

uhamasishaji kuhusu uchezaji wa kistaarabu. 

 

13. Je, kampuni inayopendekezwa ni kampuni tanzu inayomilikiwa na kampuni 

nyingine? 

Ndiyo ..........................    Hapana .................................. 

Ikiwa ndiyo, tafadhali ambatisha maelezo. Ikiwa hapana, taja wawekezaji au 

wanahisa wote wanaomilika hisa kwa asilimia 5 au zaidi katika kampuni 
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mama .................................................................................................................. 

 

14. Je, unatarajia kiasi gani cha mapato ghafi yatakayotokana na mauzo kwa 

miezi kumi na mbili ya mwanzo ya biashara ya michezo ya kubahatisha 

inayohusika na maombi haya? 

............................................................................................................................. 

 

15. Taja jina na anuani ya mhasibu unayetarajia kumteua kwa ajili ya kukagua 

taarifa zako za fedha: ……………………………………………………......... 

 

16. Maombi haya yatawasilishwa kwa Bodi katika nakala mbili na 

yataambatishwa na: 

(i) Nakala tatu (3) za Katiba na Kanuni za Kampuni; 

(ii) Nakala iliyothibitishwa ya Cheti cha Usajili wa Kampuni; 

(iii) Fomu za upekuzi kwa kila mkurugenzi au mwanahisa mwenye 

asilimia tano (5) au zaidi ya umiliki au maamuzi katika kampuni ya 

mwombaji/ mleta maombi; 

(iv) Fomu za maombi ya leseni ya mfanyakazi maalumu, kwa kila 

mkurugenzi au mwanahisa mwenye asilimia tano (5) au zaidi ya 

umiliki au maamuzi katika kampuni ya mwombaji/ mleta maombi; 

(v) Ada ya maombi ya leseni ya kubashiri matokeo ya michezo kwa 

mtandao na ya leseni ya mfanyakazi maalumu; 

(vi) Maelezo kamili kuhusu muundo wa mtoa huduma, vifaa na huduma 

zitakazotolewa kwa mmiliki wa leseni ya kubashiri matokeo ya 

michezo kwa mtandao. 

 

Tarehe ………………………………... 20……..…… 

………………………………....………....………....… 

(Saini) 

……………………………….…..……....………....… 

(Maelezo) 

 

KWA MATUMIZI YA OFISI TU 

Tarehe ambayo maombi yamepokelewa ……………………………………………... 

Tarehe iliyopangwakwa ajili ya kusikilizwa na Bodi ……………………………..…. 

Viambatisho vilivyopokelewa ……………………………………………………….. 

Jina na saini ya afisa wa Bodi aliyepokea …………………………………………... 
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GBT-IGR 3 

 

MAOMBI YA LESENI YA MTOA HUDUMA 

 

1. Kwa mujibu wa Sheria ya Michezo ya Kubahatisha na Kanuni za Michezo ya Kubahatisha  

Mtandaoni:- 

Mimi …..……………………………………………………………………………… 

(weka jina kamili la mtu anayefanya maombi) 

 

wa …………………………………………………………….………………….. 

(Anuani) 

nikiwa nimeidhinishwa kihalali kwa niaba ya kampuni iliyoainishwa katika aya ya 2 hapa 

chini, ninaomba leseni ya mtoa huduma. 

 

2. Jina la kampuni inayoomba leseni ya mtoa huduma .................................................................. 

3. Tarehe na mahali pa usajili wa kampuni inayoomba leseni ya mtoa huduma............................ 

4. Anuani:- 

(i) Sanduku la Posta .................................................... 

(ii) Anuani ya makazi ................................................... 

(iii) Namba ya simu (ya mezani na mkononi) ........................................ 

(iv) Namba ya nukushi ................................................... 

(v) Barua pepe ............................................................... 

 

5. Maelezo kamili ya wabia wote, wakurugenzi na katibu wa kampuni: 

(i) ............................................................................................................................  

 (jina na anuani) 

........................................................................................................................... 

 (maelezo; yaani mkurugenzi, katibu, n.k) 

(ii) ............................................................................................................................ 

(jina na anuani) 

........................................................................................................................... 

(maelezo; yaani mkurugenzi, katibu, n.k) 

(iii) .......................................................................................................................... 

(jina na anuani) 

..................................................................................................................... 

(maelezo; yaani mkurugenzi, katibu, n.k) 

(iv) .......................................................................................................................... 

(jina na anuani) 

..................................................................................................................... 

                   (maelezo; yaani mkurugenzi, katibu, n.k) 

(v) .......................................................................................................................... 

(jina na anuani) 

..................................................................................................................... 

(maelezo; yaani mkurugenzi, katibu, n.k) 
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(ikiwa kuna wakurugenzi zaidi, maelezo yao yatolewe katika ukurasa unaojitegemea) 

 

6. Je wewe au yeyote kati ya watu waliotajwa katika aya ya 5 umewahi/amewahi 

(i) kuhukumiwa kwa kosa lolote la jinai linalohusisha udanganyifu?; 

(ii) kutangazwa kufilisika au kuingia makubaliano yoyote na wadai? 

 Ikiwa ni hivyo toa maelezo: .........................................................................................................  

 

7. Anuani ya eneo la biashara (anuani ya makazi) ................................................................... 

8. Jina la mwakilishi aliyeidhinishwa (ikiwa yupo) ......................................................... ..... 

(i) Sanduku la Posta .................................................... 

(ii) Anuani ya makazi ................................................... 

(iii) Namba ya simu (ya mezani na mkononi) ........................................ 

(iv) Namba ya nukushi ................................................... 

(v) Barua pepe ............................................................... 

 

9. Kama sharti la ombi hili, tafadhali wasilisha upembuzi yakinifu (mpango wa biashara) 

kuhusu uwekezaji katika uwekezaji wa huduma itakayotolewa ikijumuisha uwezekano wake 

na uwezo wa kuufadhili mradi; rasilimali fedha na upatikanaji wake, uzoefu na utaalamu 

katika michezo ya kubahatisha mtandaoni, maelezo ya teknolojia na vifaa vya michezo, 

umahiri wa usimamizi,  kufaa kwa chanzo cha fedha,  kukubalika kwa maoteo makuu 

yanayotumika katika ulinzi wa kifedha, mpango wa utekelezaji na uhamasishaji kuhusu 

uchezaji wa kistaarabu. 

 

10. Je, kampuni inayopendekezwa ni kampuni tanzu inayomilikiwa na kampuni nyingine? 

Ndiyo ..........................    Hapana .................................. 

Ikiwa ndiyo, tafadhali ambatisha maelezo. Ikiwa hapana, taja wawekezaji au wanahisa wote 

wanaomilika hisa kwa asilimia 5 au zaidi katika kampuni mama ............................... 

............................................................................................................................................. 

 

11. Je, unatarajia kiasi gani cha mapato ghafi yatakayotokana na mauzo kwa miezi kumi na 

mbili ya mwanzo ya biashara ya michezo ya kubahatisha inayohusika na maombi haya? 

.................................................................................................................................. 

 

12. Taja jina na anuani ya mhasibu unayetarajia kumteua kwa ajili ya kukagua taarifa zako za 

fedha: …………………………………………………………………..... 

 

13. Maombi haya yatawasilishwa kwa Bodi katika nakala mbili na yataambatishwa na: 

(i) Nakala tatu (3) za Katiba na Kanuni za Kampuni; 

(ii) Nakala iliyothibitishwa ya Cheti cha Usajili wa Kampuni; 

(iii) Fomu za upekuzi kwa kila mkurugenzi au mwanahisa mwenye asilimia tano (5) au 

zaidi ya umiliki au maamuzi katika kampuni ya mwombaji/ mleta maombi; 

(iv) Fomu za maombi ya leseni ya mfanyakazi maalumu, kwa kila mkurugenzi au 

mwanahisa mwenye asilimia tano (5) au zaidi ya umiliki au maamuzi katika 
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kampuni ya mwombaji/ mleta maombi; 

(v) Ada ya maombi ya leseni ya kubashiri matokeo ya michezo kwa mtandao na ya 

leseni ya mfanyakazi maalumu; 

(vi) Maelezo kamili kuhusu muundo wa mtoa huduma, vifaa na huduma zitakazotolewa 

kwa mmiliki wa leseni ya mtoa huduma. 

 

Tarehe ………………………………... 20……..…… 

………………………………....………....………....… 

(Saini) 

……………………………….…..……....………....… 

(Maelezo) 

 

 

 

KWA MATUMIZI YA OFISI TU 

Tarehe ambayo maombi yamepokelewa ……………………………………………... 

Tarehe iliyopangwakwa ajili ya kusikilizwa na Bodi ……………………………..…. 

Viambatisho vilivyopokelewa ……………………………………………………….. 

Jina na saini ya afisa wa Bodi aliyepokea …………………………………………... 

 

 

 
 GBT-IGR 4 

MAOMBI YA KUHUISHA LESENI YA CASINO MTANDAO 

 

Kwa mujibu wa Sheria ya Michezo ya Kubahatisha na kanuni zake zilizotengenezwa chini yake 

Mimi…………..……………………………………………………………………… (weka jina 

kamili la mtu anayefanya maombi) 

 wa ………………………………………………………….…………………………… 

    (Anuani) 

aliyeidhinishwa kihalali kwa niaba ya kampuni iliyoainishwa katika aya ya 2, naomba kuhuisha 

leseni ya casino mtandao. 

  

Jina la kampuni ambayo inafanya maombi ya kuhuisha leseni:- 

 …………………………………………………………………………………………… 

Mawasiliano:- 

Anwani ya Posta...................................................................................... 

Anwani ya makazi...................................................................................  

Namba ya simu (simu ya mezani and mkononi)...................................... 

..................................................................................................................  

Namba ya Nukushi....................................................................................  

Barua pepe................................................................................................ 

Maelezo kamili ya wabia wote, wakurugenzi na katibu wa kampuni kama kuna mabadiliko yoyote: - 

 (i) …………………………………………………….………………………………… 

(jina na anuani) 

 (ii) ……………………………………………….…………………………………….... 
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(maelezo; yaani mkurugenzi, katibu, n.k) 

………………………………………….………………………………………………… 

……………………………………….…………………………………………………… 

             (iii)………………………………………….………………………………… (jina na anuani) 

 ……………………………………….…………………………………………………… 

(maelezo; yaani mkurugenzi, katibu, n.k) 

 ............................................................................................................................. ................ 

 ...................................................................................................... ....................................... 

  

Katika kipindi cha leseni iliyoisha muda wake, kuna yeyote kati ya wanahisa wako wa sasa, mshirika 

au mkurugenzi ame:- 

       (a) kuhukumiwa kwa kosa lolote la jinai linalojumuisha udanganyifu au kutokuwa 

muaminifu; 

      (b) kutangazwa kufilisika, au kuingia makubaliano yoyote na wadai?  

 Ikiwa ni hivyo toa maelezo. 

 ……………………………………………………….…………………….................. 

 ……………………………………………………….…………………….................. 

 ……………………………………………………….…………………….................. 

 ……………………………………………………….…………………….................. 

  

Anwani ya eneo la biashara ( ikiwa kuna mabadiliko yoyote:....................................... 

 ……………………………………………………………………………………………. 

 ……………………………………………………………………………………………. 

  

Orodhesha mabadiliko yoyote katika hali ya leseni za michezo ya kubahatisha katika maeneo nje ya 

Tanzania ambapo taasisi yako ina leseni au imeomba leseni. 

 ……………………………………………………………………………………………. 

 ……………………………………………………….……………………........................ 

  

Umepokea malalamiko mangapi ya wachezaji katika kipindi cha leseni iliyoisha muda wake? Ni nini 

matokeo ya kila malalamiko? 

 …………………………………………………………………………………………… 

 ……………………………………………………….……………………........................ 

  

Je, uliwahi kupigwa faini au kukemewa na Bodi? Ndio .............. Hapana............. 

kama ndio, tafadhali toa maelezo kwenye ukurasa wa kiambatisho. 

Uliwahi kushindwa kulipa ushindi au zawadi anayostahili mteja?  

Ndio........         Hapana........... 

Ikiwa ndivyo, tafadhali eleza. 

unatarajia kiasi gani kitakuwa kiasi cha mauzo yote kwa miezi kumi na miwili ya kwanza ya biashara 

ya michezo ya kubahatisha ambayo maombi haya yametumwa?....…………………………… 

Taja jina na anuani ya mhasibu unayetarajia kumteua kwa dhumuni la kukagua taarifa zako za 

hesabu: ……………………….............................................................................................. 

Maombi haya yatawasilishwa kwa Bodi katika nakala mbili na yataambatana na ada ya maombi ya 

kuhuisha leseni;……………………………………………………………………….… 

                                                                                              (Saini)…………………… 

                     (Maelezo) 

     Tarehe ……………………………………………… 20 …………………………........... 
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KWA MATUMIZI YA OFISI TU 

Tarehe ambayo maombi yamepokelewa ………………………………………….... 

 

Tarehe iliyopangwa kusikilizwa na Bodi …………………………………................ 

 

Viambatisho vilivyopokelewa ………………………………………………….......... 

 

Jina na saini ya afisa wa Bodi aliyepokea …………………………………………... 
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GBT-IGR 5 

MAOMBI YA KUHUISHA LESENI YA 

KUBASHIRI MATOKEO YA MICHEZO KWA MTANDAO 

 

Kwa mujibu wa Sheria ya Michezo ya Kubahatisha na kanuni zake zilizotengenezwa chini yake 

 Mimi…………..……………………………………………………………………… (weka 

jina kamili la mtu anayefanya maombi) 

 wa ………………………………………………………….…………………………… 

    (Anuani) 

aliyeidhinishwa kihalali kwa niaba ya kampuni iliyoainishwa katika aya ya 2, naomba kuhuisha 

leseni ya kubashiri matokeo ya michezo kwa mtandao. 

  

Jina la kampuni ambayo inafanya maombi ya kuhuisha leseni:- 

 …………………………………………………………………………………………… 

Mawasiliano:- 

Anwani ya Posta...................................................................................... 

Anwani ya makazi...................................................................................  

Namba ya simu (simu ya mezani and mkononi)...................................... 

 ..................................................................................................................  

Namba ya Nukushi....................................................................................  

Barua pepe................................................................................................ 

Maelezo kamili ya wabia wote, wakurugenzi na katibu wa kampuni kama kuna mabadiliko yoyote: - 

 (i) …………………………………………………….………………………………… 

(jina na anuani) 

 (ii) ……………………………………………….…………………………………….... 

(maelezo; yaani mkurugenzi, katibu, n.k) 

 ………………………………………….………………………………………………… 

 ……………………………………….…………………………………………………… 

 (iii)………………………………………….…………………………………………… 

(jina na anuani) 

 ……………………………………….…………………………………………………… 

(maelezo; yaani mkurugenzi, katibu, n.k) 

 ............................................................................................................................. ................ 

 ......................................................................................................... .................................... 

  

Katika kipindi cha leseni iliyoisha muda wake, kuna yeyote kati ya wanahisa wako wa sasa, mshirika 

au mkurugenzi ame:- 

 (a) kuhukumiwa kwa kosa lolote la jinai linalojumuisha udanganyifu au kutokuwa 

muaminifu; 

 (b) kutangazwa kufilisika, au kuingia makubaliano yoyote na wadai?  

Ikiwa ni hivyo toa maelezo. 

 ……………………………………………………….…………………….................. 

 ……………………………………………………….…………………….................. 

 ……………………………………………………….…………………….................. 

  

Anwani ya eneo la biashara ( ikiwa kuna mabadiliko yoyote:....................................... 

 ……………………………………………………………………………………………. 

 ……………………………………………………………………………………………. 
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Orodhesha mabadiliko yoyote katika hali ya leseni za michezo ya kubahatisha katika maeneo nje ya 

Tanzania ambapo taasisi yako ina leseni au imeomba leseni. 

 ……………………………………………………………………………………………. 

 ……………………………………………………….……………………........................ 

  

Umepokea malalamiko mangapi ya wachezaji katika kipindi cha leseni iliyoisha muda wake? Ni nini 

matokeo ya kila malalamiko? 

 …………………………………………………………………………………………… 

 ……………………………………………………….……………………........................ 

  

Je, uliwahi kupigwa faini au kukemewa na Bodi? Ndio .............. Hapana............. 

kama ndio, tafadhali toa maelezo kwenye ukurasa wa kiambatisho. 

Uliwahi kushindwa kulipa ushindi au zawadi anayostahili mteja?  

Ndio........         Hapana........... 

Ikiwa ndivyo, tafadhali eleza. 

Unatarajia kiasi gani kitakuwa kiasi cha mauzo yote kwa miezi kumi na miwili ya kwanza ya 

biashara ya michezo ya kubahatisha ambayo maombi haya 

yametumwa?....…………………………… 

Taja jina na anuani ya mhasibu unayetarajia kumteua kwa dhumuni la kukagua taarifa zako za 

hesabu: ……………………….................................................................................... .......... 

Maombi haya yatawasilishwa kwa Bodi katika nakala mbili na yataambatana na ada ya maombi ya 

kuhuisha leseni; 

 …………………………………………… 

                                                                                              (Saini) 

 …………………………………………… 

                     (Maelezo) 

     Tarehe ……………………………………………… 20 …………………………........... 

 

KWA MATUMIZI YA OFISI TU 

Tarehe ambayo maombi yamepokelewa ………………………………………….... 

 

Tarehe iliyopangwa kusikilizwa na Bodi …………………………………................ 

 

Viambatisho vilivyopokelewa ………………………………………………….......... 

 

Jina na saini ya afisa wa Bodi aliyepokea …………………………………………... 
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GBT-IGR 6 

MAOMBI YA KUHUISHA LESENI YA MTOA HUDUMA 

 

1. Kwa mujibu wa Sheria ya Michezo ya Kubahatisha na kanuni zake zilizotengenezwa chini 

yake 

Mimi……………………………………………………………………………… (weka jina kamili la 

mtu anayefanya maombi) wa …………………………………………………………………..……… 

(Anuani) 

aliyeidhinishwa kihalali kwa niaba ya kampuni iliyoainishwa katika aya ya 2, naomba kuhuisha 

leseni ya mtoa huduma. 

 

2. Jina la kampuni ambayo inafanya maombi ya kuhuisha leseni:- 

…………………………………………………………………………………………… 

3. Mawasiliano:- 

Anwani ya Posta......................................................................................  

Anwani ya makazi................................................................................... 

Namba ya simu (simu ya mezani and mkononi)...................................... 

................................................................................................................. . 

Namba ya Nukushi....................................................................................  

Barua pepe................................................................................................  

 

4. Maelezo kamili ya wabia wote, wakurugenzi na katibu wa kampuni kama kuna mabadiliko yoyote: 

- 

 

(i) …………………………………………………….………………………………… 

(jina na anuani) 

(ii) ……………………………………………….…………………………………….... 

(maelezo; yaani mkurugenzi, katibu, n.k) 

………………………………………….………………………………………………… 

……………………………………….…………………………………………………… 

(iii)………………………………………….…………………………………………… (jina na 

anuani) 

……………………………………….…………………………………………………… 

(maelezo; yaani mkurugenzi, katibu, n.k) 

................................................................................................................. ............................ 

................................................................................................................. ............................ 

 

5. Katika kipindi cha leseni iliyoisha muda wake, kuna yeyote kati ya wanahisa wako 

wa sasa, mshirika au mkurugenzi ame:- 

(a) kuhukumiwa kwa kosa lolote la jinai linalojumuisha udanganyifu au kutokuwa muaminifu; 

(b) kutangazwa kufilisika, au kuingia makubaliano yoyote na wadai? 

Ikiwa ni hivyo toa maelezo. 

……………………………………………………….…………………….................. 

……………………………………………………….…………………….................. 

……………………………………………………….…………………….................. 

……………………………………………………….…………………….................. 

 

6. Anwani ya eneo la biashara ( ikiwa kuna mabadiliko yoyote:....................................... 

……………………………………………………………………………………………. 
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……………………………………………………………………………………………. 

 

7. Orodhesha mabadiliko yoyote katika hali ya leseni za michezo ya kubahatisha katika 

maeneo nje ya Tanzania ambapo taasisi yako ina leseni au imeomba leseni. 

……………………………………………………………………………………………. 

……………………………………………………….……………………........................ 

 

8. Je, uliwahi kupigwa faini au kukemewa na Bodi? Ndio .............. Hapana............. 

kama ndio, tafadhali toa maelezo kwenye ukurasa wa kiambatisho. 

9. Unatarajia kiasi gani kitakuwa kiasi cha mauzo yote kwa miezi kumi na miwili ya 

kwanza ya biashara ya michezo ya kubahatisha ambayo maombi haya 

yametumwa?....…………………………… 

10. Maombi haya yatawasilishwa kwa Bodi katika nakala mbili na yataambatana na ada 

ya maombi ya kuhuisha leseni; 

…………………………………………… 

(Saini) 

…………………………………………… 

(Maelezo) 

Tarehe ……………………………………………… 20 …………………………........... 

 

KWA MATUMIZI YA OFISI TU 

Tarehe ambayo maombi yamepokelewa ………………………………………….... 

 

Tarehe iliyopangwa kusikilizwa na Bodi …………………………………................ 

 

Viambatisho vilivyopokelewa ………………………………………………….......... 

 

Jina na saini ya afisa wa Bodi aliyepokea …………………………………………... 

 

 
GBT-IGR 7 

 

MAOMBI YA LESENI MICHEZO YA VIKARAGOSI 

 

1. Kwa mujibu wa Sheria ya Michezo ya Kubahatisha na Kanuni za Michezo ya 

Kubahatisha  Mtandaoni:- 

Mimi …..……………………………………………………………………………… 

(weka jina kamili la mtu anayefanya maombi) 

 

wa …………………………………………………………….………………….. 

(Anuani) 

nikiwa nimeidhinishwa kihalali kwa niaba ya kampuni iliyoainishwa katika 

aya ya 2 hapa chini,  ninaomba leseni ya kusimamia na kuendesha michezo 

ya vikaragosi. 

 

2. Jina la kampuni ambayo itasimamia uendeshaji wa michezo ya vikaragosi 

....................................... 
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3. Tarehe na mahali pa usajili wa kampuni ambayo itasimamia uendeshaji wa 

michezo ya vikaragosi ........................................................................................ 

 

4. Anuani:- 

(i) Sanduku la Posta .................................................... 

(ii) Anuani ya makazi ................................................... 

(iii) Namba ya simu (ya mezani na mkononi) ........................................ 

(iv) Namba ya nukushi ................................................... 

(v) Barua pepe ............................................................... 

 

5. Maelezo kamili ya wabia wote, wakurugenzi na katibu wa kampuni: 

(i) ............................................................................................ .................. 

 (jina na anuani) 

................................................................................................................................ 

 (maelezo; yaani mkurugenzi, katibu, n.k) 

(ii) .............................................................................................................. 

(jina na anuani) 

........................................................................................................................... 

(maelezo; yaani mkurugenzi, katibu, n.k) 

(iii) .............................................................................................................. 

(jina na anuani) 

.............................................................................................................. 

(maelezo; yaani mkurugenzi, katibu, n.k) 

(iv) .............................................................................................................. 

(jina na anuani) 

.............................................................................................................. 

                   (maelezo; yaani mkurugenzi, katibu, n.k) 

(v) .............................................................................................................. 

(jina na anuani) 

.............................................................................................................. 

(maelezo; yaani mkurugenzi, katibu, n.k) 

 

6. Je wewe au yeyote kati ya watu waliotajwa katika aya ya 5 

umewahi/amewahi 

(i) kuhukumiwa kwa kosa lolote la jinai linalohusisha udanganyifu?; 

(ii) kutangazwa kufilisika au kuingia makubaliano yoyote na wadai? 

 Ikiwa ni hivyo toa maelezo: ...................................................................................... 

 

7. Anuani ya eneo la biashara (Mahali ambapo shughuli za michezo ya 

kubahatisha itafanyika) ...................................................................................... 

 

8. Jina linalopendekezwa la kampuni ya michezo ya vikaragosi: ......................... 

 

9. Jina la mwakilishi aliyeidhinishwa (ikiwa yupo) ............................................... 

(i) Sanduku la Posta .................................................... 
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(ii) Anuani ya makazi ................................................... 

(iii) Namba ya simu (ya mezani na mkononi) ........................................ 

(iv) Namba ya nukushi ................................................... 

(v) Barua pepe ............................................................... 

 

10. Je shughuli za michezo ya vikaragosi zitaendeshwa na kampuni iliyotajwa 

katika aya Na. 2 au kupitia kampuni nyingine itakayopewa mkataba? Ikiwa ni 

kupitia kampuni nyingine, toa maelezo kamili ya kampuni hiyo ikijumuisha 

wasifu na anuani: .......................................... 

............................................................................................................................. 

 

11. Kama sharti la ombi hili, tafadhali wasilisha upembuzi yakinifu (mpango wa 

biashara) kuhusu uwekezaji katika michezo ya vikaragosi ikiwa ni pamoja na 

uwezekano wake na uwezo wa kuufadhili mradi; rasilimali fedha na 

upatikanaji wake, uzoefu na utaalamu katika michezo ya kubahatisha 

mtandaoni, maelezo ya teknolojia na vifaa vya michezo, umahiri wa 

usimamizi,  kufaa kwa chanzo cha fedha,  kukubalika kwa maoteo makuu 

yanayotumika katika ulinzi wa kifedha, mpango wa utekelezaji na 

uhamasishaji kuhusu uchezaji wa kistaarabu. 

 

12. Je, kampuni inayopendekezwa ni kampuni tanzu inayomilikiwa na kampuni 

nyingine? 

Ndiyo ..........................    Hapana .................................. 

Ikiwa ndiyo, tafadhali ambatisha maelezo. Ikiwa hapana, taja wawekezaji au 

wanahisa wote wanaomilika hisa kwa asilimia 5 au zaidi katika kampuni 

mama ................................................................................................................. 

 

13. Je, unatarajia kiasi gani cha mapato ghafi yatakayotokana na mauzo kwa 

miezi kumi na mbili ya mwanzo ya biashara ya michezo ya kubahatisha 

inayohusika na maombi haya? 

.............................................................................................................................  

14. Taja jina na anuani ya mhasibu unayetarajia kumteua kwa ajili ya kukagua 

taarifa zako za fedha: ……………………………....………………………..... 

 

15. Maombi haya yatawasilishwa kwa Bodi katika nakala mbili na 

yataambatishwa na: 

(i) Nakala tatu (3) za Katiba na Kanuni za Kampuni; 

(ii) Nakala iliyothibitishwa ya Cheti cha Usajili wa Kampuni; 

(iii) Fomu za upekuzi kwa kila mkurugenzi au mwanahisa mwenye 

asilimia tano (5) au zaidi ya umiliki au maamuzi katika kampuni ya 

mwombaji/ mleta maombi; 

(iv) Fomu za maombi ya leseni ya mfanyakazi maalumu, kwa kila 

mkurugenzi au mwanahisa mwenye asilimia tano (5) au zaidi ya 

umiliki au maamuzi katika kampuni ya mwombaji/ mleta maombi; 

(v) Ada ya maombi ya leseni ya kasino mtandao na ya leseni ya 
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mfanyakazi maalumu; 

(vi) Maelezo kamili kuhusu muundo wa mtoa huduma, vifaa na huduma 

zitakazotolewa kwa mmiliki wa leseni ya michezo ya vikaragosi. 

                          Tarehe ………………………………... 20……..…… 

………………………………....………....………....… 

(Saini) 

……………………………….…..……....………....… 

(Maelezo) 

 

KWA MATUMIZI YA OFISI TU 

Tarehe ambayo maombi yamepokelewa ……………………………………………... 

Tarehe iliyopangwakwa ajili ya kusikilizwa na Bodi ……………………………..…. 

Viambatisho vilivyopokelewa ……………………………………………………….. 

Jina na saini ya afisa wa Bodi aliyepokea …………………………………………... 

 

 

 

 
BODI YA MICHEZO YA KUBAHATISHA TANZANIA 

GBT-IGR 8 

MAOMBI YA KUHUISHA LESENI YA MICHEZO YA VIKARAGOSI 

 

 

1. Kwa mujibu wa Sheria ya Michezo ya Kubahatisha na kanuni zake zilizotengenezwa chini 

yake 

Mimi…………..……………………………………………………………………… (weka jina 

kamili la mtu anayefanya maombi) 

wa ………………………………………………………….…………………………… 

    (Anuani) 

aliyeidhinishwa kihalali kwa niaba ya kampuni iliyoainishwa katika aya ya 2, naomba kuhuisha 

leseni ya michezo ya vikaragosi. 

  

2. Jina la kampuni ambayo inafanya maombi ya kuhuisha leseni:- 

 …………………………………………………………………………………………… 

3. Mawasiliano:- 

Anwani ya Posta......................................................................................  

Anwani ya makazi...................................................................................  

Namba ya simu (simu ya mezani and mkononi)...................................... 

 ..................................................................................................................  

Namba ya Nukushi.................................................................................... 

Barua pepe................................................................................................  

4. Maelezo kamili ya wabia wote, wakurugenzi na katibu wa kampuni kama kuna mabadiliko yoyote: 

- 

 (i) …………………………………………………….………………………………… 

(jina na anuani) 
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 (ii) ……………………………………………….…………………………………….... 

(maelezo; yaani mkurugenzi, katibu, n.k) 

 ………………………………………….………………………………………………… 

 ……………………………………….…………………………………………………… 

 (iii)………………………………………….…………………………………………… 

(jina na anuani) 

 ……………………………………….…………………………………………………… 

(maelezo; yaani mkurugenzi, katibu, n.k) 

 ............................................................................................................................. ................ 

 .............................................................................................................................................  
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5. Katika kipindi cha leseni iliyoisha muda wake, kuna yeyote kati ya wanahisa wako wa 

sasa, mshirika au mkurugenzi ame:- 

 (a) kuhukumiwa kwa kosa lolote la jinai linalojumuisha udanganyifu au kutokuwa 

muaminifu; 

      (b) kutangazwa kufilisika, au kuingia makubaliano yoyote na wadai?  

  Ikiwa ni hivyo toa maelezo. 

 ……………………………………………………….…………………….................. 

 ……………………………………………………….…………………….................. 

 ……………………………………………………….…………………….................. 

 ……………………………………………………….…………………….................. 

  

6. Anwani ya eneo la biashara ( ikiwa kuna mabadiliko yoyote:....................................... 

 ……………………………………………………………………………………………. 

 ……………………………………………………………………………………………. 

  

7. Orodhesha mabadiliko yoyote katika hali ya leseni za michezo ya kubahatisha katika 

maeneo nje ya Tanzania ambapo taasisi yako ina leseni au imeomba leseni. 

 ……………………………………………………………………………………………. 

 ……………………………………………………….……………………........................ 

  

8. Umepokea malalamiko mangapi ya wachezaji katika kipindi cha leseni iliyoisha muda 

wake? Ni nini matokeo ya kila malalamiko? 

 

      .......................................................................................... ............................................ 

 ............................................................................................................................. ......... 

9. Je, uliwahi kupigwa faini au kukemewa na Bodi? Ndio .............. Hapana............. 

kama ndio, tafadhali toa maelezo kwenye ukurasa wa kiambatisho. 

 

10. Uliwahi kushindwa kulipa ushindi au zawadi anayostahili mteja?  

Ndio........         Hapana........... 

Ikiwa ndivyo, tafadhali eleza. 

 

11. Unatarajia kiasi gani kitakuwa kiasi cha mauzo yote kwa miezi kumi na miwili ya kwanza 

ya biashara ya michezo ya kubahatisha ambayo maombi haya 

yametumwa?....…………………………… 

12. Taja jina na anuani ya mhasibu unayetarajia kumteua kwa dhumuni la kukagua taarifa zako 

za hesabu: 

……………………….............................................................................................. 

13. Maombi haya yatawasilishwa kwa Bodi katika nakala mbili na yataambatana na ada ya 

maombi ya kuhuisha leseni; 

 …………………………………………… 

(Saini) 

 …………………………………………… 

                  (Maelezo) 

     Tarehe ……………………………………………… 20 …………………………........... 
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KWA MATUMIZI YA OFISI TU 

Tarehe ambayo maombi yamepokelewa ………………………………………….... 

 

Tarehe iliyopangwa kusikilizwa na Bodi …………………………………................ 

 

Viambatisho vilivyopokelewa ………………………………………………….......... 

 

Jina na saini ya afisa wa Bodi aliyepokea …………………………………………... 

 

 

 
Dodoma,       MWIGULU LAMECK NCHEMBA MADELU 
      1 Julai, 2022            Waziri wa Fedha na Mipango 


